• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Giữ ấm cho cún trong mùa đông

jamesross

Member
Điều gì sẽ xảy ra với chó nếu thời tiết quá lạnh?
Nếu không có những biện pháp để đối phó với những tháng mùa đông thì những con chó con và những con chó già sẽ chịu ảnh hưởng nhiều nhất. Và đối với những con chó khó thích nghi được với sự thay đổi khí hậu thì ít nhiều cũng sẽ bị ảnh hưởng.
Tiến sĩ Perkins cũng cho biết: “ Những bệnh về khớp và hô hấp luôn là những căn bệnh phổ biến trong mùa đông. Có lẽ bạn chỉ nghĩ rằng cún cưng của bạn ngày một già đi khi nó không đam mê chạy nhảy nữa, mà không cho rằng đó có thể là do nó bị thương. Điều quan trọng là đối với những con chó trên 8 tuổi thì bạn nên chú ý tới bệnh viêm khớp và tôi khuyên bạn nên thường xuyên cho cún cưng tới gặp bác sĩ thú y để kiểm tra sức khỏe định kỳ và thảo luận về những vấn đề phát sinh.
Bạn nên giữ ấm cho chó như thế nào?
Điều tốt nhất bạn có thể làm giúp cún cưng luôn luôn ấm áp vào mùa đông là cung cấp cho nó một nơi ở đầy đủ tiện nghi để nó có thể tránh mưa, tránh gió. Nếu cún cưng của bạn ngủ ở ngoài trời thì hãy chuẩn bị cho nó một cái chuồng có kích cỡ phù hợp, không quá lớn.
Tiến sĩ Perkin cho biết: “ Cho cún cưng ở trong chuồng sẽ tốt hơn nhiều so với việc để nó ở trong một căn phòng lạnh, lớn như nhà để xe. Tôi khuyên bạn tốt nhất nên để chuồng chó ở trong nhà xe nếu như diện tích cho phép. Và phải đảm bảo rằng nhà xe đó có thể giúp cún cưng tránh gió. Ở những khu vực có mùa đông khắc nghiệt, cho chó becgie con sống trong chuồng cũng giúp chúng tránh rét.”
Ga giường và chăn cũng quan trọng không kém, nhưng bạn phải chú ý rằng giường của cún cưng phải được nâng lên khỏi mặt đất một chút. Thường xuyên tập thể dục cũng là một phương pháp chống rét hiệu quả.
Tiến sĩ Perkins cũng nói rằng: “ Nếu bạn nuôi chó con hoặc chó già, thì tốt nhất bạn nên cho chúng ở căn phòng nhỏ trong nhà như phòng giặt là, với một chiếc giường được nâng lên khỏi mặt đất một chút và cho nó thêm một bộ chăng ga.”