• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Giòi đục trên lưng chó Phú Quốc

lexuanhoangvu

Nhà mình có một chú chó Phú Quốc rất mạnh khỏe và nhanh nhẹn. Nhưng chỉ vài ngày gần đây bị một căn bệnh lạ chưa thấy bao giờ. Đầu tiên trên da xuất hiện vùng lở loét ở sống lưng, sau đó ăn sâu vào trong thịt và ăn lan rất nhanh đến những vùng xung quanh. Bây giờ trên cổ có những lỗ to bằng ngón tay, sâu hơn 1 cm chứa giòi bên trong rất nhiều. Da của chú chó bị bong ra từng mảng to hơn bàn tay đến nỗi lòi cả phần thịt màu đỏ bên trong, trông nó đau đớn rất tội nghiệp.Điều đặc biệt là bị ăn rất nhanh, chỉ trong vòng 4 ngày là hầu như cả phần lưng bị ăn gần hết. Có anh chị em nào biết nó bị bệnh gi và cách chữa trị thì xin giúp đỡ để chú chó bớt đau đớn. Xin cảm ơn nhiều

Quỷ

† Người Giám Sát †
Administrator
Bệnh jì nghe ghê vậy... tội pé kún wá... ai có kinh nghiệm thì júp chủ topic và pé kún với... :)

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Chụp cho mình xem mấy tấm hình được ko bạn ?

Do không thấy cụ thể nên trong trường hợp này có thể cạo lông ở những vùng da bị bệnh, làm sạch những lỗ có giòi, rắc kháng sinh để chống nhiễm trùng & xịt thuốc sát trùng trên da. Bệnh này cần theo dõi cụ thể, bạn nên đem chó đến phòng khám. :th_haha_hammer:

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
ê bánh mì pate
ko phải ai cũng có đk cho pet đi thú y đâu
trả lời hòa vốn quá

Bài viết đã trình bày cách can thiệp cơ bản, nhưng rõ ràng bệnh này cần sự can thiệp của các thiết bị phòng thú y nên mình đề xuất cho đi khám.

Bài trả lời của bạn dùng từ ngữ hơi bẩn, take care. :th_haha_hammer:

Tuyết Viên

Administrator
Staff member
Administrator
ê bánh mì pate
ko phải ai cũng có đk cho pet đi thú y đâu
trả lời hòa vốn quá

Bài trả lời của bạn dùng từ ngữ hơi bẩn, take care. :th_haha_hammer:

Ko biết lớn nhỏ, trước sau, tôn ti trật tự gì ráo!

Nghe cái bệnh bạn chủ topic miêu tả, sau ghê quá! Đúng là lần đầu em mới nghe thấy đó anh Pate

Dangny

Hải tặc
@lexuanhoangvu

Xin chào bạn, bạn vui lòng kiểm tra lại vết thương của con vật và so sánh với các hình ảnh sau

Hình 1

Hình 2

Phương án cho trường hợp "Hình 1" Trường hợp này rất hiếm khi xảy ra, đặt biệt là tại khu vực Châu Á. Con vật bị một loại côn trùng chích vào da và đẻ những ấu trùng, những ấu trùng này sẽ sinh sôi và ăn thịt của nạn nhân cho đến khi ấu trùng trưởng thành và bay đi. Thông thường sau khi bị chích thì nạn nhân sẽ bị hơi nhức nhối và khoảng 3 hôm sau sẽ thấy rõ vết thương rộng ra. Để điều trị thì cần phải cạo sạch lông vùng bị thương, sau đó dùng "petroleum jelly" hoặc vasline trét kín miệng vết thương để ngăn không khí vào vết thương, ấu trùng này sẽ tự động trồi lên để thở và bạn chỉ cần gắp từng con ra thôi. Sau khi hoàn tất thì cho ít thuốc kháng sinh và theo dõi tình trạng.

Phương án cho trường hợp "Hình 2" Rất tiếc là phải thành thật nói thẳng với bạn thông thường để đến tình trạng này không phải chỉ vài hôm, những con vật để đến trình trạng này thường chỉ xảy ra ở chó và mèo hoang (khi mà điều kiện sống và sự chăm sóc gần như là không có). Chó mèo nuôi ở điều kiện bên ngoài nhà thường hay bị như vầy, nguyên do có thể bao gồm, chấy rận, bứu, vảy nến... và không được điều trị gây nên sức đề kháng yếu và vùng da bị nhiễm khuẩn lâu ngày tạo điều kiện cho dòi bọ phát triển. Cách điều trị tùy theo múc độ nặng nhẹ nhưng thông thường cũng là cạo sạch lông toàn bộ, (nhằm để tẩy luôn trứng của các kí sinh trùng khác) sau đó sẽ lấy từng con dòi ra cho đến khi hết hoàn toàn. Vệ sinh và các bước chăm sóc sau đó thì tùy theo mức độ nặng nhẹ mà bác sĩ thú y sẽ đưa ra.

Chúc mọi sự tốt lành

hoangchungvet

YTC Developer
Đối với chó xoáy lưng thì việc xuất hiện những tổn thương trên sống lưng có thể do các ống dò da (dermoid sinus) gây ra. Việc xuất hiện jòi có thể chỉ là hậu quả khi ruồi bâu vào vết thương, đẻ trứng rồi sinh jòi.

Bạn hãy đưa cún đến BSTY để cún được phẩu thuật.

mtrang.204

Bé Cục
Mau mau đi bạn ơi.Tội nghiệp mấy bé quá. Mình nghe mà cũng thấy đau lòng nữa. Mình bị kiến cắn còn thấy đau, huống chi bin dòi đục. Mau cứu chữa bạn ơi
P/s : Bé ơi cố lên nhé :go_mo:

lexuanhoangvu

Xin chân thành cảm ơn sự quan tâm giúp đỡ của các bạn. Hiện tại chú Phú Quốc nhà mình đã lành hẳn rồi nhưng để lại một vết sẹo dài trên lưng thay vì xoáy như trước đây. Tuy vậy trông nó thật là ấn tượng vì sự nỗ lực của chú chó và sự tinh khôn của nó làm cho mình và cả nhà mình có một tình thương sâu đậm đối với nó. Lần đầu khi mình và mẹ làm thuốc cho nó, chắc chắn là rất đau đớn vì thuốc sát trùng và phải đưa dụng cụ y tế vào gắp giòi ra nhưng nó không hề tỏ vẻ hung dữ hay gầm gừ với mình, lần thứ hai mình không cần phải lấy dây buột vậy mà nó vẫn cố gắng chịu đựng để mình làm. Thật là một con vật khôn ngoan lần đầu tiên mình gặp.

silvershark8x

T.Viên Năng Động
Nhắc nhở nik Guest_tutu_*, bạn nên có ngôn từ cho đúng mực, các comment của bạn trong topic sẽ bị ẩn! Mong bạn lưu ý lần sau

mangaka

YTC Developer
nghe miêu tả mà sợ kinh người

Love_angle03031709

T.Viên Năng Động
Mình mà thấy bé nhà mình bị như thế chắc mình xĩu luôn quá :co_y_tuong_xau: Sợ ghê. Cũng may bé nhà bạn đã lành. Bạn hãy giữ gìn bé thật sạch sẽ để ấu trùng không sinh sôi nữa nhé. Nghe bạn tả thấy bé cố gắng chịu đau đứng yên cho gắp dòi và sát trùng nghe thương ghê luôn ak. :03: Chúc bé luôn sống khỏe và sống vui mỗi ngày. :gongxi-1:

Huyen2106

@lexuanhoangvu

Xin chào bạn, bạn vui lòng kiểm tra lại vết thương của con vật và so sánh với các hình ảnh sau

Hình 1

Hình 2

Phương án cho trường hợp "Hình 1" Trường hợp này rất hiếm khi xảy ra, đặt biệt là tại khu vực Châu Á. Con vật bị một loại côn trùng chích vào da và đẻ những ấu trùng, những ấu trùng này sẽ sinh sôi và ăn thịt của nạn nhân cho đến khi ấu trùng trưởng thành và bay đi. Thông thường sau khi bị chích thì nạn nhân sẽ bị hơi nhức nhối và khoảng 3 hôm sau sẽ thấy rõ vết thương rộng ra. Để điều trị thì cần phải cạo sạch lông vùng bị thương, sau đó dùng "petroleum jelly" hoặc vasline trét kín miệng vết thương để ngăn không khí vào vết thương, ấu trùng này sẽ tự động trồi lên để thở và bạn chỉ cần gắp từng con ra thôi. Sau khi hoàn tất thì cho ít thuốc kháng sinh và theo dõi tình trạng.

Phương án cho trường hợp "Hình 2" Rất tiếc là phải thành thật nói thẳng với bạn thông thường để đến tình trạng này không phải chỉ vài hôm, những con vật để đến trình trạng này thường chỉ xảy ra ở chó và mèo hoang (khi mà điều kiện sống và sự chăm sóc gần như là không có). Chó mèo nuôi ở điều kiện bên ngoài nhà thường hay bị như vầy, nguyên do có thể bao gồm, chấy rận, bứu, vảy nến... và không được điều trị gây nên sức đề kháng yếu và vùng da bị nhiễm khuẩn lâu ngày tạo điều kiện cho dòi bọ phát triển. Cách điều trị tùy theo múc độ nặng nhẹ nhưng thông thường cũng là cạo sạch lông toàn bộ, (nhằm để tẩy luôn trứng của các kí sinh trùng khác) sau đó sẽ lấy từng con dòi ra cho đến khi hết hoàn toàn. Vệ sinh và các bước chăm sóc sau đó thì tùy theo mức độ nặng nhẹ mà bác sĩ thú y sẽ đưa ra.

Chúc mọi sự tốt lành
Bạn ơi mình không xem được ảnh nếu còn bạn cho mình xem lại được không ạ? Mình cảm ơn

Quỳnh mạnh

Nhà mình có một chú chó Phú Quốc rất mạnh khỏe và nhanh nhẹn. Nhưng chỉ vài ngày gần đây bị một căn bệnh lạ chưa thấy bao giờ. Đầu tiên trên da xuất hiện vùng lở loét ở sống lưng, sau đó ăn sâu vào trong thịt và ăn lan rất nhanh đến những vùng xung quanh. Bây giờ trên cổ có những lỗ to bằng ngón tay, sâu hơn 1 cm chứa giòi bên trong rất nhiều. Da của chú chó bị bong ra từng mảng to hơn bàn tay đến nỗi lòi cả phần thịt màu đỏ bên trong, trông nó đau đớn rất tội nghiệp.Điều đặc biệt là bị ăn rất nhanh, chỉ trong vòng 4 ngày là hầu như cả phần lưng bị ăn gần hết. Có anh chị em nào biết nó bị bệnh gi và cách chữa trị thì xin giúp đỡ để chú chó bớt đau đớn. Xin cảm ơn nhiều