• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

giúp mình với

meocon27

sau đây là bệnh của pé!bạn nào đã gặp trường hợp này thì chi giúp mình với!
View attachment 15931
đây là hình ảnh pé bị viêm da! chị bác sĩ đã cho thuốc sức!nhưng mình lo wa!vì vết loét ngày càng bưng mũ và rộng ra! pé bị viêm da do chít thuốc! mình ko biết là do mình đem đi chít lúc pé bị sổ mũi hay do người bán đem đi chít sổ giun cho pe nữa!lo lắng wa! có bạn nào gặp trượng hợp vây chưa! cho mình xin cai kinh nghiệm chăm sóc da cho pé!
còn đây là bệnh mình lo lắng nhất!
View attachment 15932
bụng pé u lên một cục khi ấn vào thì có 1 cái lỗ nhỏ!và ruột của pé chạy ra tại cái lỗ đó! bác sĩ bảo phải phẫu thau để nhét vô!mà theo mình nghĩ là họ sẽ khâu cái lỗ đó lại!pe còn nhỏ!mà phải chịu đau như vậy mình rất sót!
mà theo như mình được biết! là nếu ngay đó có vết thương nguy cơ bị dính ruột sẽ ko thấp!
kiến thức về bệnh học của mình ích ỏi lắm!nên mình co nói sai điều gì mong các bạn đừng chê cười!mà sửa lại giúp mình!

yeu cho vinh vien

T.Viên Năng Động
hjx đau đầu nhỉ,chắc phải kêu a libu vô thôi,ảnh khá rành về sức khỏe chó đó b5n,chúc pé mau khỏe nhé

meocon27

uk!nói thật là vì có lần tui có một pé rất dễ thương!bị bệnh tao bón! đem ra thú y chít!tư nhiên khi về nhà pé bị lên cơn động kinh! xùi bọt mép! 1 ngày pé bị 2-3lan luôn!lúc đầu pé còn nhận ra mình!sau đó thì mõi lần vậy pé cứ đi thẳng!cuối cùng pé xa mình mãi mãi! nên giờ mình ko tin bác sĩ thú y cho lắm!
nên muốn hỏi ý kién mọi người cho chắc! tiền thì mất ko sao! chứ pé mà có gì thì mình ngàn lần ko muốn!

__Li.Bu__

Chips - The Event Operate-r
ây da, bs này đúng là bs lang băm thiệt rồi, vết thương càng lúc càng mưng mủ và rộng ra, ko phải là do viêm da, mà do nhìu nguyên nhân khác nữa, có thể là do bị bị ổ ap-xe (ko biết ghi tiếng Pháp thế nào, ghi phiên âm luôn, đừng bùn chip nhé), do thuốc lúc trc chích vào là thuốc quá đát, ko ko dc giữ lạnh (bảo quản đúng cách), hoặc chích quá nhìu, ko tan dưới da, lâu ngày trở thành như thế. em nên ra tiêm thuốc tây mua Povidine rửa vết thương cho nó, sau đó cho uống dexa và cefa (liều lượng 1/4 1 lần, một ngày uống 1 lần). uống trong 3 ngày, trên 3 ngày ko hết thì phải đổi thuốc. tất cả thuốc a đề cập ở trên là thuốc của ng cả, tiệm thuốc tây nào cũng có ^^

thứ 2: cái vấn đề tiếp theo ở bụng, là do khi cắn dây rốn, chó mẹ ko cắn kỹ, để dây rốn khá dài nên mới có trường hợp tương tự như bị "lồi rốn" ở người, 90% các trường hợp như vậy đều sẽ trở nên bình thường khi trưởng thành, nhưng nếu dây rốn còn quá dài, để lại 1 lỗ lồi lớn thì chó sẽ bị sa ruột, thường thì chỉ nhấn vào là hết, nhưng để chắc ăn thì nên giải phẫu, em nên đem chó ra bs. Hồng trên đường Nguyễn Thị Nhỏ để giải phẫu, bs ấy có tay nghề khá cao trong lãnh vực giải phẫu. còn về chuyện dính ruột thì :)) bs đó hù em thôi, chứ con nào mổ mà ko sợ dính ruột, con người mình cũng vậy mà, chỉ là khi mổ xong, ko nên giữ cho chó nằm 1 chỗ mà cũng nên cho chó đi lại nhẹ nhàng để tránh ảnh hưởng vết mổ, chó chihuahua nhà a, đẻ mổ, vậy mà phẫu thuật dc mười mấy tiếng là chạy tung tăng rồi ^^

ps: chia buồn với bé chó của em nhé, nếu em thật sự muốn tìm 1 em rott thuần chủng thì cứ liên lạc với a, ađể giá tốt cho em (bù cho con em đã mua nhầm), hoặc em đi mua chó chỗ nào trên sài gòn mà sợ mua nhầm chó bậy bạ thì e nên gọi a đi chung, a nhìn chó giúp em,a cũng ko muốn thấy e lại lập lại chuyện này tí nào nữa hết.

traisaigon05

♥♥♥♥ TSG ♥♥♥♥
ây da, bs này đúng là bs lang băm thiệt rồi, vết thương càng lúc càng mưng mủ và rộng ra, ko phải là do viêm da, mà do nhìu nguyên nhân khác nữa, có thể là do bị bị ổ ap-xe (ko biết ghi tiếng Pháp thế nào, ghi phiên âm luôn, đừng bùn chip nhé), do thuốc lúc trc chích vào là thuốc quá đát, ko ko dc giữ lạnh (bảo quản đúng cách), hoặc chích quá nhìu, ko tan dưới da, lâu ngày trở thành như thế. em nên ra tiêm thuốc tây mua Povidine rửa vết thương cho nó, sau đó cho uống dexa và cefa (liều lượng 1/4 1 lần, một ngày uống 1 lần). uống trong 3 ngày, trên 3 ngày ko hết thì phải đổi thuốc. tất cả thuốc a đề cập ở trên là thuốc của ng cả, tiệm thuốc tây nào cũng có ^^

thứ 2: cái vấn đề tiếp theo ở bụng, là do khi cắn dây rốn, chó mẹ ko cắn kỹ, để dây rốn khá dài nên mới có trường hợp tương tự như bị "lồi rốn" ở người, 90% các trường hợp như vậy đều sẽ trở nên bình thường khi trưởng thành, nhưng nếu dây rốn còn quá dài, để lại 1 lỗ lồi lớn thì chó sẽ bị sa ruột, thường thì chỉ nhấn vào là hết, nhưng để chắc ăn thì nên giải phẫu, em nên đem chó ra bs. Hồng trên đường Nguyễn Thị Nhỏ để giải phẫu, bs ấy có tay nghề khá cao trong lãnh vực giải phẫu. còn về chuyện dính ruột thì :)) bs đó hù em thôi, chứ con nào mổ mà ko sợ dính ruột, con người mình cũng vậy mà, chỉ là khi mổ xong, ko nên giữ cho chó nằm 1 chỗ mà cũng nên cho chó đi lại nhẹ nhàng để tránh ảnh hưởng vết mổ, chó chihuahua nhà a, đẻ mổ, vậy mà phẫu thuật dc mười mấy tiếng là chạy tung tăng rồi ^^

ps: chia buồn với bé chó của em nhé, nếu em thật sự muốn tìm 1 em rott thuần chủng thì cứ liên lạc với a, ađể giá tốt cho em (bù cho con em đã mua nhầm), hoặc em đi mua chó chỗ nào trên sài gòn mà sợ mua nhầm chó bậy bạ thì e nên gọi a đi chung, a nhìn chó giúp em,a cũng ko muốn thấy e lại lập lại chuyện này tí nào nữa hết.

a kêu bạn ra nguyễn thị nhỏ????????????? đường ở TPHCM mà a mà hình như bạn ở Btre a à

traisaigon05

♥♥♥♥ TSG ♥♥♥♥
uh ha, a quên mất

quên tặng free 1 bé rott cho bạn làm quà xl đê :D

meocon27

cám ơn anh nhiều!hj! chị bac si đa cho pé loại thuốc sat trùng đó rồi!hôm nay em thấy vết thương cứ muốn bông ra!nên lập tức đem đi đến chỗ chị ấy mà quên mất là đã hết giờ làm viêc!hihi!cũng may là chị ấy vẫn xem cho pé!chị ấy nói là pé ko sao !kêu em nặn mũ và tiếp tục bôi thuốc và cho pé uông thêm kháng sinh!
theo chị đó nói phần ở giữa cài vòng á!sẽ bông ra!vì ở đó bị hoại tử rồi!giờ chờ bông ra rồi chị ấy sẽ khâu da lại cho pé! thương pé lắm!
mới có tí tuổi mà phải chịu đau nhiều wa!bữa nay pé cũng ko way phá nhiều như mọi khi nữa!chắc pé đau lắm!

meocon27

ak thế thì bệnh ở bụng của pé từ từ chữa được phải ko anh? khoảng 2thang nữa nhỏ em của em lên thành phố học!lúc đó chữa cho pé có muôn ko anh?tại giờ em toàn đi học nguyên ngày!cũng đang lu bu bài vỡ!ko thể đưa pé đi xa được!vơi lại đem pe lên đó cng4 phải có thời gian cho pé nghỉ ngơi thì pé mới có sk phẫu thuật được!em thì ko ở đó lâu được!

__Li.Bu__

Chips - The Event Operate-r
ổ ap-xe thì đúng là hoại tử mà, ăn tới xương lun đó, nhưng cứ uống kháng sinh và bôi thuốc thì ko sao, chó liền da mà, nhanh lắm, còn ổ bụng nó thì theo a nghĩ là ko sao, vì em chưa gặp bệnh ấy bao h nên em sợ thôi, để thêm 2 tháng nữa ko đến nỗi, nhìu khi tới lúc đó nó hết lồi thì sao:D

Minhphuong_89

:x yêu Bông nhất :x
bạn ơi. chỗ ở bụng ấy mình nghĩ là ko sao đâu, cũng không cần phẫu thuật. bé Bông nhà mình lúc mua về cũng bị thế. tại mới về nhà mới nên cứ nghĩ do cục ở bụng nên chông bé mệt mỏi. đưa đến chỗ HANVET ở hải phòng ấy. thấy chị ấy bảo là phải mổ ngay không để dính ruột là nguy hiểm.:-s
mình đưa đến chỗ bác sĩ khác thì bác ấy bảo không sao nếu muốn cho thẩm mĩ thì để bé lớn chut nữa thì phẫu thuật.
trộm vía đến nay gần 4 tháng bé khá khỏe mạnh.^^