• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

giúp mèo uống thuốc :(( help help :((

huy vu

cucao
mn cho e hõi có cách nào cho mèo uống thuốc dễ dàng ko ạ?e làm mọi cách rùi,kể cả giống trong clip cũng ko đc,e trộn với thức ăn thì nó chừa lại viên thuốc,nhét vô miệng nó thì lại khạc ra,đật nát rùi dùng ống kim bơm vô thì bị xùi bọt mép ra ( cái này làm e hết hồn.chắc do bị sặc nước ),ai bít cách nào nữa giúp e với,pé nhà tới tháng uống thuốc xổ rùi mà khó khăn quá :((

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
mình đọc trong forum nước ngoài, nghe theo thấy đúng lắm nhé mà đỡ cực.

- chuẩn bị phô mai/ hoặc bơ, thuốc nghiền ra (lấy dao to đè 1 phát là nghiền nát vụn lun, để lên thớt nhé, dùng dao to & cẩn thận ko lại đứt tay).
- trộn với bơ/phô mai đều
- thành 1 hỗn hợp nhỏ nhỏ dính dính
- bôi lên chân trước của mèo (các em sẽ theo quán tính đưa tay lên liếm cho hết :good_job: )

còn không thì mình trộn với chút xíu phô mai, cho vô đĩa nhỏ thấy thơm là ăn uống liếm láp hết bay luôn :le_luoi: .. đỡ cực, mờ đỡ bị cào/ cắn hay vùng vằng giận hờn.. hì hì :lau_mo_hoi:
phô mai Huyvu cho ít ít thôi, trộn đều vs. thuốc đã đc nghiền nát thành bột rùi đó nhé, bảo đảm mèo thấy thơm liếm hết sạch à

huy vu said:
mn cho e hõi có cách nào cho mèo uống thuốc dễ dàng ko ạ?e làm mọi cách rùi,kể cả giống trong clip cũng ko đc,e trộn với thức ăn thì nó chừa lại viên thuốc,nhét vô miệng nó thì lại khạc ra,đật nát rùi dùng ống kim bơm vô thì bị xùi bọt mép ra ( cái này làm e hết hồn.chắc do bị sặc nước ),ai bít cách nào nữa giúp e với,pé nhà tới tháng uống thuốc xổ rùi mà khó khăn quá :((

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Em nhét mà mèo nhè ra là nhét chưa sâu, em cứ mạnh dạn nhét sâu vào là mèo sẽ có cử động nuốt luôn viên thuốc, em cũng có thể bôi 1 ít bơ bên ngoài viên thuốc nếu thuốc bẻ đôi hay 3, 4 để tránh các góc sắc chạm vào đường hô hấp của mèo.

Thân.

meonho124

Đi Muôn Nơi
Pate said:
Em nhét mà mèo nhè ra là nhét chưa sâu, em cứ mạnh dạn nhét sâu vào là mèo sẽ có cử động nuốt luôn viên thuốc, em cũng có thể bôi 1 ít bơ bên ngoài viên thuốc nếu thuốc bẻ đôi hay 3, 4 để tránh các góc sắc chạm vào đường hô hấp của mèo.

Thân.
Chuẩn , nếu thành thạo có thể chia nhỏ thuốc , loại bỏ cạnh nhọn , ngón trỏ và ngón cái bóp vào 2 bên khóe miệng , đưa thuốc vào họng và đẩy dứt khoát sâu bên họng , dù có cố khạc nhổ cũng không nổi , và có phản xạ nuốt ngày .

Muốn đơn gản và cầu kì hơn , mua giò , chả về cắt viên nhỏ đủ nuốt , giữa viên giò khoét lỗ nhét mẩu thuốc vào , viên giò nhỏ thì phải nhét nhiều viên cho đủ liều , nếu là đau bụng thì ko nên áp dụng vì biết đâu đang đau bụng ăn giò cũng là tác nhân gây thêm đau bụng .

huy vu

cucao
meonho124 said:
Chuẩn , nếu thành thạo có thể chia nhỏ thuốc , loại bỏ cạnh nhọn , ngón trỏ và ngón cái bóp vào 2 bên khóe miệng , đưa thuốc vào họng và đẩy dứt khoát sâu bên họng , dù có cố khạc nhổ cũng không nổi , và có phản xạ nuốt ngày .

Muốn đơn gản và cầu kì hơn , mua giò , chả về cắt viên nhỏ đủ nuốt , giữa viên giò khoét lỗ nhét mẩu thuốc vào , viên giò nhỏ thì phải nhét nhiều viên cho đủ liều , nếu là đau bụng thì ko nên áp dụng vì biết đâu đang đau bụng ăn giò cũng là tác nhân gây thêm đau bụng .
giò heo hả bạn?mình tính thử nhét vô phomai mà sợ nó đi phân lỏng quá,hix.tại pé nhà ăn mỗi hạt đc thui,hix.ăn cái khác là đi phân lỏng liền hà :(,bữa nay đi phan có màu hơi đỏ đỏ nưã,thấy lo quá,tih lát cho đi bsty hỏi thử coi sao :((

meonho124

Đi Muôn Nơi
uah giò heo , nhưng mà đang đau bụng thì ăn giò cũng không tốt lắm , mà sùi bọt mép là do thuốc đắng quá đấy , thuốc đau bụng thì vốn là thường rất đắng , có khi thuốc hơi cay cay cũng làm nó xùi bọt mép chứ không phải ngạt gì đâu . Tốt nhất là đến khám bsỹ , bảo bsỹ nhét thuốc cho vậy hoặc tiêm , nếu mình không có kinh nghiệm :D

huy vu

cucao
meonho124 said:
uah giò heo , nhưng mà đang đau bụng thì ăn giò cũng không tốt lắm , mà sùi bọt mép là do thuốc đắng quá đấy , thuốc đau bụng thì vốn là thường rất đắng , có khi thuốc hơi cay cay cũng làm nó xùi bọt mép chứ không phải ngạt gì đâu . Tốt nhất là đến khám bsỹ , bảo bsỹ nhét thuốc cho vậy hoặc tiêm , nếu mình không có kinh nghiệm :D
phân có màu đỏ là sao bạn?hơi ướt ướt nữa,nhìn kỹ thì ko phải ra máu,hay tại tiêu hóa pé ko tốt nên vậy ?hqua đi phân lỏng bữa đi đi phân có máu đỏ ,trời ơi mình lo lắm :(.bây giờ mình đang coi nhà nên ko thể đi vs hỏi đc :((

michu_meomeo99

T.Viên Năng Động
huy vu said:
anh đem pé ra thú y bs người ta cho uống dễ lắm, giá 20k thôi, hm wa em mới đem thằng michu đi đó, mấy đứa ở nhà mẹ em tự cho uống thuốc, chỉ có thằng michu nầy khó uống thuốc y như pé nhà anh huy vậy, nên phải nhờ tới bs. :D

huy vu

cucao
michu_meomeo99 said:
anh đem pé ra thú y bs người ta cho uống dễ lắm, giá 20k thôi, hm wa em mới đem thằng michu đi đó, mấy đứa ở nhà mẹ em tự cho uống thuốc, chỉ có thằng michu nầy khó uống thuốc y như pé nhà anh huy vậy, nên phải nhờ tới bs. :D
hehe,thanks pé,a làm giog chị ivys chỉ rùi,tụi nó ăn quá trời lun :))),cách này coi vậy mà hiểu quả lắm đó,mốt khỏi mang ra bs làm gì cho mệt e :D

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
mình thì phải nhờ thêm 1 người bạn nữa để thực hiện pha hành động này :D Thuốc giã nhỏ trộn với nước. 1 người giữ mèo và gang miệng nó ra, 1 người lấy xúc thuốc bỏ vào miệng nó. Bỏ vào rồi nhớ là vẫn phải giữ người và miệng nó 1 lúc để nó chịu nuốt thì mới thả ra