• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Giúp e với ạ

Cách đây 2 ngày e có nhặt được 3 con mèo con.1 mèo mướp với 2 mèo tam thể. Chắc cỡ 10-15 ngày tuổi đã mọc răng nhưng chưa biết ăn.

E cũng đã mua sữa cho tụi nó nhưng chỉ có 2 con chịu uống còn 1 con uống nhưng rất ít. Không hiểu sao con mèo mướp với 1 con tam thể bự nó cứ đè con nhỏ nhất ra bú hoài :ngoi_xom: . Cho e hỏi nó làm vậy có bị gì k ạ. Đây là lần đầu tiên e nuôi mèo nên chả có kinh nghiệp xin mọi người giúp đỡ ạ

RennaDucca

YTC Developer
nếu bạn thật sự thường thị ban mua cái kim tiêm về bỏ cái mũi kim đi, bơm sữa cho tụi nó, mà bạn pha sữa đặc đặc 1 chút thì tốt hơn. bạn cứ bơm vậy tầm 1 tuần rồi thì tập cho tụi nó ăn cơm bằng cách vo cơm lại thành từng cục rồi nhét sâu vào trong họng tụi nó, từ từ là tụi nó ăn được, đứa nào không biết ăn mà bạn cứ để sữa để cơm ra đó thì tụi nó không ăn đâu.

còn cái vấn đề kia là do tụi nó còn bé quá thèm ti mẹ thôi, theo mình thì bạn nên chăm sóc kĩ kĩ 1 chút rồi hẵng tìm chủ mới cho tụi nó không chết thì tội lắm

yu.1st

Thứ nhất là bạn cho nó uống sữa gì? dạ dày của mèo con không tiêu hóa được sữa ông thọ hay sữa hộp đâu, phải mua sữa dành cho trẻ sơ sinh thì nó mới ăn được.
Còn về việc 2 con lớn đè con bé ra bú thì tớ nghĩ không vấn đề gì vì hồi trước mèo nhà tớ cũng thế, nó đùa nhau thôi :v

mình mua cái dutch baby cho e bé < 6 tháng tuối đấy bạn.

1 ngày mình cho nó uống 5 lần. Mỗi lần 2 con tam thể thì uống đc khoảng 3-5 muỗng cafe, còn con mèo mướp thì uống 6-8 muỗng lận k biết như vậy có đc chưa @@.

yu.1st

Như thế là ổn rồi, bạn chỉ cần chú ý đút cho các bé không bị sặc sữa, mèo con hay bị thế lắm, lúc đấy ho không ngừng luôn, trông tội lắm

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
Nếu bạn thấy mua sữa em bé đắt quá thì bạn mua bio milk (ở các trạm thú y hay cửa hàng thú cưng), khoảng 21 - 22k/bịch rồi pha cho các bé uống theo hướng dẫn. Sữa đó chuyên dành cho chó mèo đó bạn, đặc biệt là mấy đứa còi cọc, thiếu sữa mẹ.

Khi nào bạn thấy các bé khoẻ rồi thì cho ăn cơm nhão với cá hay ngâm thức ăn khô với sữa/nước cho mềm ra rồi cho tụi nó ăn cũng được. Ko thì bạn có thể mua paste Whiskas (thức ăn mềm đóng hộp). Tụi nhà mình khoái ăn cái đó lắm. Bỏ ra là ăn khí thế luôn ^^

bicachu9 said:
Cách đây 2 ngày e có nhặt được 3 con mèo con.1 mèo mướp với 2 mèo tam thể. Chắc cỡ 10-15 ngày tuổi đã mọc răng nhưng chưa biết ăn.

E cũng đã mua sữa cho tụi nó nhưng chỉ có 2 con chịu uống còn 1 con uống nhưng rất ít. Không hiểu sao con mèo mướp với 1 con tam thể bự nó cứ đè con nhỏ nhất ra bú hoài :ngoi_xom: . Cho e hỏi nó làm vậy có bị gì k ạ. Đây là lần đầu tiên e nuôi mèo nên chả có kinh nghiệp xin mọi người giúp đỡ ạ

Nếu bạn thấy mua sữa em bé đắt quá thì bạn mua bio milk (ở các trạm thú y hay cửa hàng thú cưng), khoảng 21 - 22k/bịch rồi pha cho các bé uống theo hướng dẫn. Sữa đó chuyên dành cho chó mèo đó bạn, đặc biệt là mấy đứa còi cọc, thiếu sữa mẹ.

Khi nào bạn thấy các bé khoẻ rồi thì cho ăn cơm nhão với cá hay ngâm thức ăn khô với sữa/nước cho mềm ra rồi cho tụi nó ăn cũng được. Ko thì bạn có thể mua paste Whiskas (thức ăn mềm đóng hộp). Tụi nhà mình khoái ăn cái đó lắm. Bỏ ra là ăn khí thế luôn ^^
Để tụi nó uống hết bịch này mình đi mua cho uống thử. Tks bạn :D