• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Đồ ăn dành cho mèo con (hình như dưới 2 tháng tuổi)

caolong

Member
Các bạn ơi, giúp mình với. . . Mình mới ẳm thêm 1 con mèo con nữa (hình như nó dưới 2 tháng tuổi - khi ẳm về, người chủ nói nó biết ăn cơm rùi. . .ai dè nó ko chịu ăn. . cho ăn royal cannin thì bị khạc ra do mắc cổ. . . )

H mình ko bít cho bé ăn gì. . nhìn bé cứ ngủ suốt ngày và môi bé thâm đen lắm. . nhìn ghê ghê T___T . . . Các bạn cho mình xin ý kiến nha nha. . xin chỉ dẫn giùm mình. . . .
Nhà mình có thêm 1 anh nữa, đực lun. . .khoang 3 tháng rùi. . nhưng nó rất là dữ với e nhỏ này. . .hễ mình ko để ý hay là e nhỏ bị kẹt ở trên cao là y như rằng anh mèo lớn dùng móng cào e nhỏ, làm e nhỏ rất sợ. Không biết làm gì với e đây. .

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Dưới 2 tháng tuổi thì bé quá :( Thường thì mèo 2 tháng tuổi trở lên mới nên tách mẹ, bạn ạ. Không biết chủ cũ của bé nói thế nào, nhưng qua nhà bạn bé ăn uống ko đc thì hay bạn nấu cháo và bón cho bé ăn đi, có thể là cháo không rồi cho thêm ít đường sẽ dễ ăn hơn. Bạn cũng có thể mua sữa cho bé uống. Ban đầu thì có thể hơi vất vả. Nhưng sau này bé cứng cáp hơn 1 chút, tự ăn được thì sẽ nhàn hơn
Còn về việc mèo lớn ko ưa mèo nhỏ thì cũng bình thường bạn ạ. Vì khi bạn mang 1 con mèo mới về nhà, con mèo cũ sẽ thấy ghen tị và cảm giác như bị chiếm mất lãnh thổ. Cũng không sao đâu. Cứ để 1 thời gian nữa, 2 bé sẽ dần dần quen nhau thôi :)

caolong

Member
Bạn ơi cứu mình với. . .con mèo nha mình hồi nãy định cho ăn 1 ít chà bông vì mình nghĩ nó dễ tiêu hóa, ai dè bé ăn được chưa đến 5 cộng thì bắt đầu khẹt giống như bị mắc họng vậy, sau đó không nhả, mà lại nuốt vô luon. . mình ko bít bé bị gì nên định ngày mai ẵm đi bác sĩ luôn. . .

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Bạn ơi cứu mình với. . .con mèo nha mình hồi nãy định cho ăn 1 ít chà bông vì mình nghĩ nó dễ tiêu hóa, ai dè bé ăn được chưa đến 5 cộng thì bắt đầu khẹt giống như bị mắc họng vậy, sau đó không nhả, mà lại nuốt vô luon. . mình ko bít bé bị gì nên định ngày mai ẵm đi bác sĩ luôn. . .

Em cắt vụn chà bông ra chứ sao để nó ăn nguyên cọng dài luôn ah :lau_mo_hoi:

Mèo con nhà mình 1 tháng rồi.
Mình cho nó tập ăn xúc xích với thịt gà hấp (nhà mình bán cơm gà :D)
Tụi nó ăn dữ lắm nhưng mình cho ăn ít à.
Tại thấy tụi nó có miếng thì nhai, miếng thì nuốt trọng nên sợ tiêu hóa không tốt.
Nên tập cho tụi nó ăn từ từ.
Còn mèo to ăn hiếp mèo bé thì cỡ 1 tháng là tụi nó tự làm quen à. :D

Ngày xưa mình nuôi 2 mèo > 1 tháng nhưng < 2 tháng toàn cho tụi nó ăn bằng 1 xíu cơm, với xúc xích cắt nhỏ nhỏ, lúc thì thịt gà.
Mình có thử cho ăn bằng Wishcat đập nát trộn chung cơm nhưng mèo không biết ăn. :D

Love_angle03031709

T.Viên Năng Động
bạn ơi bạn nên cho bé uống sữa, cái sữa mà dành cho mèo bệnh, mèo con ấy, bạn mua về cho bé uống. Bé không uống ráng đúc cho bé bạn nhé. Sữa đấy rất tốt, bạn ra chỗ bs thú y nào cũng có hết. Sữa đó bổ sung dinh dưỡng rất đầy đủ cho mèo. :gongxi-1:

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Lẽ nào bé đang bị hóc gì đó trong cổ ?? Tốt nhất bạn cứ mang bé đến BSTY xem sao

txh1403

Phá phách member
cái gì nó cũng phải có nguyên nhân chứ bạn,có gì thì share kinh nghiệm cho mọi người còn tránh...

GoFor

Mình cũng đang gặp tình trạng tương tự.
Mới đón em mèo tầm 2 tháng về, hqua vừa bắt rận cho em nó nhưng về khoản ăn uống đang khó quá.
Hiện em nó cứ chui rúc và nằm ngủ suốt.
Minh cho sữa vào lọ nước nhỏ mắt nhưng k biết có nên mạnh tay tí không?