• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

CWD lí giải tại sao CWD màu?

lovelybobble9xx

Thành Viên Uy Tín
như tiêu đề, em có vài thắc mắc muốn hỏi về loài CWD, e muốn tham khảo ý kiến của các anh các chị có kinh nghiệm trong nghành chăm nuôi CWD này đoi chút !! đi thẳng vào vấn đề, theo e quan sát em CWD nhà đang nuôi thì thấy em nó màu cũng khá xanh, to béo, sinh hoạt khoẻ ...ngày hôm nay e vừa cho nó xuống nhà chơi thì con chó nhà em , nhảy vào ngửi mùi em CWD !! thật lạ là k thấy CWD phản ứng bất kỳ cái gì, e tưởng nếu như bình thường, gặp nguy hiểm loài này sẽ dùng mọi cách như cào, quất đuôi,...thậm chí bỏ chạy để tránh nguy hiểm nhưng đằng này CWD nhà e nó cứ nằm im một chỗ như chết, k nhúc nhích dù chỉ một cm ... đk một lúc sau quan sát lại em nó thì bắt đầu thấy em ấy chuyển sang màu đen ( chưa thấy hiện tượng này bao h ở e nó từ khi đem về !!) cho e hỏi khi CWD chuyển màu thì nó sẽ biểu hiện trạng thái của e nó là gì ( màu xanh là tâm trạng ra sao? màu đen là như thế nào ?)

em xin cung cấp thêm thông tin để anh chị có thể giúp đỡ rõ hơn :
-- CWD dài khoảng 50cm
-- CWD chưa xác định giới tính
-- khoảng thời gian đầu ăn rất nhiều sâu gạo, dế ( em nó béo ú lun) nhưng 2 ngày nay vẫn k thấy e nó chịu ăn và uống mặc dù e cho CWD sưởi nắng đều đặn, ít nhất 1,5 tiếng 1 lngày !! liệu e nó có vì ít nhiệt quá nên bị chậm tiêu hoá k ạ? e nó có bị mắc bệnh gì k ạ? làm cách nào để e nó ăn nhiều trở lại?
-- nếu e nó màu đen do bị stress ( cái này e đọc qua trên mạng nhưng nhìu chỗ khó hiểu) thì làm gì để cho e nó hết đen và chuyển về màu xanh ban đầu ah? có phải là đem e nó ra chơi cùng k ạ? hay cho e nó tắm nắng nhìu hơn chăng?

tks anh chị, những bạn đã đọc bài này, mong mọi ng cho ý kiến và nhiệt tình giúp đỡ nhé !! hì hì mình đang rất cần sự quan tâm, chỉ dẫn về loài này vì mới chỉ đọc hiểu, tìm đk số liệu thông tin ít ỏi, muốn mở rộng thêm ...... tks mọi ng

b.log_93

Màu đen thì theo mình 1 là do không đủ nhiệt, 2 là stress trong TH của cậu thì là 2 r mà cụ thể là do sợ quá mà ;)) sợ đến bủn rủn tứ chi không chạy nổi nữa =)) Đùa thôi chắc là nó gặp con chó to hơn tưởng bị thành thức ăn nên sợ quá chuyển màu thôi. Mình mang con CWD ra chỗ đông ng nó cũng bị vậy cho lại vào lồng 1 lúc sau thì cũng đỡ đen.
Con CWD nhà cậu bị gầy đi tý nào chưa hay vẫn béo đẹp :> nếu gầy đi thì nhờ cao nhân giúp bệnh thôi còn vẫn béo thì kệ đi cho nhịn 1 2 ngày :Dkhông thì cho sâu vào bát cho nó ở 1 mình không có người thì chắc nó sẽ ăn. Thỉnh thoảng cũng hay dở chứng
http://www.facebook.com/groups/385030058226213/ chụp ảnh con CWD của cậu post lên đây nếu đã nhận biết rõ được giới tính thì 5p sau là có kết quả >:))

BeeBoo

T.Viên Năng Động
àh bài viết của bạn mình chỉ tóm tắt lại là CWD màu xanh lá cây sáng là khi nó tinh thần thoải mái , không căng thẳng , thuần người........ CWD màu nâu sẫm là tinh thần nó bị căng thẳng về 1 vấn đề nào đó ( có thể là còn sợ hãi khi gặp người và môi trường sống không tốt ............ nếu bạn để ý thì CWD màu xanh sáng sẽ hoạt động dường như bình thường khi có sự xuất hiện của con người .... còn màu nâu thì đa số thấy người 1 là chạy trốn tìm chỗ trốn ... 2 là nằm im căng mắt ra dòm từng cử động của mình .... nó đang thực sự lo lắng , căng thẳng ....

em CWD nhà bạn có thể nó bị căng thẳng do bị chó nhà bạn làm nó sợ và căng thẳng .... stress đến bỏ ăn thì .... nó đang trong tình trạng khủng hoảng trầm trọng đó bạn :(

giờ bạn nên để nó vào 1 cái bể kính có nắp đậy và dán báo kín 4 bề mặt .... hàng ngày vẫn theo dõi và chơi với nó ... nhưng chỉ trong hồ thôi ... tránh đem ra khỏi hồ nó lại ... hồi hộp ...... khoảng 1 tuần mình nghĩ nó sẽ bớt rất nhiều tình trạng trên ...... đây là suy nghĩ của mình .... chưa dám tuyên bố biết rành về loài này ... các bác đừng ném đá em :( ....

p/s thêm : theo tài liệu mình xem ở các web Pet nước ngoài thì thay vì dế , sâu , chuột .... người ta còn cho ăn cả rau xen kẻ những buổi ăn mặn .... nhưng mình thì chưa thấy tận mắt ....hi vọng 1 ngày nào đó dc chiêm ngưỡng CWD ăn rau ... hì hì .... !!!

lovelybobble9xx

Thành Viên Uy Tín
tks các bạn nhìu :X :X :X bài viết của 2 bạn thực sự có ích với mình !!! ^^ tks

kjssnam

YTC Developer
vừa mang em ý về nhà lúc 12h chưa nay , ăn rất khỏe nhưng mà được cái đổi màu cứ như mấy con trong phim :157: :157: đang xanh lét quay đi quay lại bé đã lại đen xì :co_y_tuong_xau: :co_y_tuong_xau: , cất vào trong buồng ko có ai 1 lúc lại trở lại màu xanh :157: :157: :157: , chắc bé lai mấy em chameleon veil

lovelybobble9xx

Thành Viên Uy Tín
vừa mang em ý về nhà lúc 12h chưa nay , ăn rất khỏe nhưng mà được cái đổi màu cứ như mấy con trong phim :157: :157: đang xanh lét quay đi quay lại bé đã lại đen xì :co_y_tuong_xau: :co_y_tuong_xau: , cất vào trong buồng ko có ai 1 lúc lại trở lại màu xanh :157: :157: :157: , chắc bé lai mấy em chameleon veil

em nó lạ thôi bạn ạ, ở với mình quen nên em nó xanh mướt không à, bạn chịu khó chơi thân với em nó nhé!! quen hơi ng là thân nhìu à