• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cứu chó bị tiêu chảy, đi không vững

lalatran

Em chó nhà mình mới 2 tháng tuổi. Tự dưng đi không vững, vẫn ăn và rất háu ăn. Nhưng bị nôn (Đã nôn 2 lần), đi phân lỏng. Lần đầu nuôi chó nên mình không có kinh nghiệm gì. Đem ra BS thì khám bảo em bị đường ruột, tiêm cho thuốc bổ. Nhưng mình vẫn lo không biết cho ăn uống thế nào.
Hôm nay mình cho em ăn rau củ quả xay hơi nhuyễn trộn với gà luộc xay, tối thì trộn với cá hồi róc xương. Nhưng nghe mọi người bảo cún đang bịnh tốt nhất không nên cho ăn gì. Mình có cho em ấy uống mật ong pha nước ấm.

Mọi người ai có kinh nghiệm chia sẻ giúp mình với. Thấy mình về em mừng chạy ra nhưng đi không vững nên té hoài. Đi mấy bước lại mệt phải nằm thụp xuống rồi mới ngồi dậy đi tiếp được. Thương em lắm mà không biết sao.

Có ai giúp mình với, mình cám ơn nhiều.
P.s: Vì người ta cho nên mình vẫn chưa biết em cún nhà mình giống gì

kiwi1106

Well-Known Member
Vẫn cho ăn nhưng bạn đừng cho ăn nhiều. Ko cho ăn đồ bơ sữa, tôm cá, đồ qua chế biến nhiều. Có những trường hợp nặng, bị Care người ta chỉ cho ăn nước cháo, nước cơm thôi.
Còn về việc đi ko vững, ko biết là do mệt hay do thiếu canxi. CŨng rất có thể là thiếu canxi đó bạn, cún ở độ tuổi đang lớn mà xa mẹ sớm thì cũng dễ bị. Bạn cho bé tắm nắng, vận động nhẹ nhàng, và tham khảo bác sĩ bổ sung canxi cho bé.

lalatran

Mình cám ơn nhé.
Hôm qua cho ăn như vậy hôm nay bé đỡ nhiều. Mình vẫn chỉ cho ăn như hôm qua, ăn ít và trộn cùng men tiêu hóa dù bé ăn xong vẫn còn thòm thèm lắm nhưng không dám cho ăn nữa.
Bé nhà mình bị thêm 1 bệnh là không thấy ve bọ gì nhưng trứng thì rất rất nhiều. Đầy người, nhìn là thấy chấm li ti li ti. Không biết có bác nào có cách chữa không. Mình mua lược về chải 2 hôm, hôm nào cũng nhiều khủng khiếp nhưng coi bộ không giảm đc bao nhiêu

kiwi1106

Well-Known Member
Mình cám ơn nhé.
Hôm qua cho ăn như vậy hôm nay bé đỡ nhiều. Mình vẫn chỉ cho ăn như hôm qua, ăn ít và trộn cùng men tiêu hóa dù bé ăn xong vẫn còn thòm thèm lắm nhưng không dám cho ăn nữa.
Bé nhà mình bị thêm 1 bệnh là không thấy ve bọ gì nhưng trứng thì rất rất nhiều. Đầy người, nhìn là thấy chấm li ti li ti. Không biết có bác nào có cách chữa không. Mình mua lược về chải 2 hôm, hôm nào cũng nhiều khủng khiếp nhưng coi bộ không giảm đc bao nhiêu
Bạn xem khi nào em khỏe hẳn, trời nắng thì tắm cho em. Nhớ chọn loại dầu dành riêng cho chó mèo. Có ve bọ thì mới có trứng, bạn tham khảo Frontline Plus để trị ve rận nhé.

lalatran

Tiêu chảy thì nên mua trứng gà ta về lấy lòng đỏ cho nó ăn đi bạn...
Bé nhà mình thuộc dạng kén. Sáng cho ăn trứng, trưa nấu cháo thì không chịu ăn, làm trứng cũng ko muốn ăn. Nhưng thấy nhà ăn cơm là chạy tới đòi ăn. :( Thật khổ tâm.
Mình cho bé ăn ít, nhưng hôm nào bận nhờ người nhà cho ăn là y rằng hôm đấy về ị chảy, đi ngoài nhiều lần vì người nhà thấy bé thòm thèm cứ cho ăn nữa. Bé vẫn chưa tiêu hóa được nhiều nên buồn quá.

kiwi1106

Well-Known Member
Bé nhà mình thuộc dạng kén. Sáng cho ăn trứng, trưa nấu cháo thì không chịu ăn, làm trứng cũng ko muốn ăn. Nhưng thấy nhà ăn cơm là chạy tới đòi ăn. :( Thật khổ tâm.
Mình cho bé ăn ít, nhưng hôm nào bận nhờ người nhà cho ăn là y rằng hôm đấy về ị chảy, đi ngoài nhiều lần vì người nhà thấy bé thòm thèm cứ cho ăn nữa. Bé vẫn chưa tiêu hóa được nhiều nên buồn quá.
Thực ra tiêu chảy thì ko nên cho ăn trứng bạn ạ. Mình cũng ko biết tại sao mọi người lại khuyên khi tiêu chảy cho ăn trứng sống, có lẽ chỉ áp dụng khi chó đã quá yếu. Còn mình thấy ăn trứng, đặc biệt trứng sống khiến tiêu chảy còn nặng hơn.

lalatran

Thực ra tiêu chảy thì ko nên cho ăn trứng bạn ạ. Mình cũng ko biết tại sao mọi người lại khuyên khi tiêu chảy cho ăn trứng sống, có lẽ chỉ áp dụng khi chó đã quá yếu. Còn mình thấy ăn trứng, đặc biệt trứng sống khiến tiêu chảy còn nặng hơn.
@.@ vậy à. Mình thì không dám cho bé ăn trứng sống đâu, mình chiên chín như scramble egg cho bé. Bé nhà mình nếu 2 bữa liên tiếp ăn cùng 1 món sẽ không chịu ăn.
Bạn cho mình hỏi là bé nahf mình hơn 2 tháng tuổi, có gặm xương được chưa nhỉ. bé thích nên nhà mình cứ cho gặm, bạn mình vào nhà chơi thấy thì bảo không nên

kiwi1106

Well-Known Member
@.@ vậy à. Mình thì không dám cho bé ăn trứng sống đâu, mình chiên chín như scramble egg cho bé. Bé nhà mình nếu 2 bữa liên tiếp ăn cùng 1 món sẽ không chịu ăn.
Bạn cho mình hỏi là bé nahf mình hơn 2 tháng tuổi, có gặm xương được chưa nhỉ. bé thích nên nhà mình cứ cho gặm, bạn mình vào nhà chơi thấy thì bảo không nên
Nói chung ko nên cho chó mèo gặm xương, vì dễ hóc. Nhất là những xương nhọn như xương gà. Còn nếu bạn kiếm được cái xương to to, dài dài như xương lợn thì mình nghĩ thỉnh thoảng cho gặm cũng ok.

legiap3112

không nên cho găm xương nhỏ bạn à... nhưng xương cỡ lớn thì cho gặm thoải mái :p