• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cún 3 tháng tuổi nấc, ỉa chảy, nôn nhẹ

Mosez

Member
Mình mới mua 1 bé Bắc kinh lai nhật khoảng hơn 3 tháng tuổi, Mấy hômtrước thì cún ăn ngon lành lắm, lúc nào cũng hết,
tự dưng từ tối qua cún bắt đầu không ăn mấy, mình thấy cún nôn 2 lần, trong sáng nay có đi ỉa lỏng 3 lần, Không biết cách điều trị thế nào hoặc ai chỉ cho mình với được không ạk

Cún nôn ra gì bạn ơi. đi ngoài có ra máu hay màu gì không có giun ko bạn.
Bạn tẩy giun cho cún chưa.
Thứ nhất có thể do thời tiết: bị rối loạn tiêu hóa. đi ngoài phân lỏng ko có màu máu hay màu bất thường. thì bạn ngắt nôn bằng atropin nếu có, ra quán mua thuốc tiêu chảy cho chộn với thức ăn cho ăn. hoặc nếu cún ko ăn bạn tiêm kháng sinh cho cún. 1 liề lincomicin ra iệu thuốc ng cũng có đấy là khỏi ah + liều vitamin nữa.
Thứ 2: Nghiêm trọng hơn là có máu do viêm dạ dày ruột nặng, hoặc do ký sinh trùng (giun), care, parvo thì mang đến phòng khám thú y là tốt nhất, còn không thì chữa như bạn Linh http://www.yeuthucung.com/topic/91785-cần-giúp-cún-cưng-bị-ốm-bỏ-ăn-và-lười-vận-động-kèm-theo-chảy-mũi/#entry758603 và đợi kết quả % thấp hơn vì cún bạn bé sức đề kháng yếu hơn.

Mosez

Member
Cún nhà mình hơn 3 tháng tuổi, bị tiêu chảy, nôn.
Lúc chiều thì mình có cho cún đi tiêm 2 mũi gì gì đó, 1 mũi kiểu chống tiêu chảy và 1 mũi hạ sốt.
Cún mình lúc tầm 6 giờ chiều hnay hơi hơi bị sốt nhưng khi cho tiêm xong về nhà nằm nghỉ khoảng hơn 1 tiếng rồi mình cho cún dậy cho ăn cháo và uống nước pha gli gì gì đó.
Uống xong mình cho cún ngủ tiếp và khoảng 3 tiếng sau mình cho cún ăn thêm 1 chút cháo và nước pha kia.
Tình trạng hiện tại Cún đã gần như hết sốt. Nhưng vẫn ỉa chảy lỏng màu vàng.
Mình muốn hỏi mọi người là mình đã điều trị đúng cách chưa và nếu đúng cách thì khoảng sau thời gian bao lâu thì cún sẽ khỏi ạ. Hiện giờ vừa cho cún ngủ xong nên mới lên đây hỏi mng` được hjx

vậy cún bạn chỉ tiêu chảy bt thui. bạn trộn thêm thuốc chống tiêu chảy của ng vào cho cún ăn là đc. bisepton thì phải ở hiệu thuốc ng. cún ăn đc thì không lo lắm. hạn chế ăn đồ tanh hay khó tiêu nha.
bác sĩ cho gói gil như bạn nói mình nghĩ cũng có tác dụng tương tự biépton nên cứ dùng gói đấy cũng đc cậu ah. bạn viết đc rõ thành phần của gói đấy thì dễ nhận biết hơn.

Mosez

Member
Cún không chịu ăn nhưng nên mình phải dùng xi lanh cho cún ăn cháo, hjx hnay thì cún vẫn ỉa ra phân lỏng và không chịu ăn, mình vẫn cho cún ăn cháo cùng với nước kia bằng xi lanh, sáng nay có vẻ khỏe hơn tí, nô đùa vui vui rồi. nhưng giờ đang cho ăn thấy cu buồn buồn