• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

cocker cần giúp gấp

loli_thu

YTC Developer
help..............
tình hình là vừa đem về 1 bé ( nhật lai cocker ) " đc cho " bé khoãng 5 6 tháng r là cái . vấn đề là mình làm s để dạy đc nó bây h vì từ lúc mới đẻ chủ cũ nuôi xích 1 góc => ( ăn ngủ ỉa đái ...) đều tại chổ .. nên bây h mình mang về làm s để tập cho nó " bình thường " đc đây. ăn fai~ đút nhé và rất kén ăn. rất gét tắm ( ng` đầy ve và hôi kinh . khổ cái là về nhà mình thả ra nó đi lung tung đã thử nhiu` cách ngon ngot canh chừng r mak vẫn ko thể cho nó đi đúng chổ đc ( vô cái dĩa nhựa có bọc bao ni lông đặt trong tolet) vi` nha` minh đi suốt 7h sáng tới 5h chiu` mới về ko dắt đi đc...1 vấn đề nữa là sáng or trưa pé ở nhà mình còn tối chở pé về nhà khác nên làm s để tập cho pé quen cả 2 nơi . ( nếu tình hình này kéo dài thì minh ko thể giữ bé đc nữa vì gđ có vẻ khó chịu r hjc ( mình thật sự rất thích chó ko muốn vậy tí nào .. mong nhận đc sự zúp đỡ
.............AI NHẬN HUẤN LUYỆN CHÓ TRONG 1 TUẦN PM SDT 0903986982 ( KHU VUC : Q5 , Q8 . tân bình , bình thanh............................................
.CHÂN THÀNH CÁM ƠN

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Bé này có vẻ khá bướng nhỉ? :) Bh bạn cần phải làm như sau (cách này minh từng áp dụng vs bé phốc nhà mik, hơi tốn thời gian nhưng hoàn toàn có thể tự làm).
- Đầu tiên bạn cần chọn 1 chỗ gần cửa hoặc góc nhà để đặt ổ và dạy bé ở đấy. Bạn cần đảm bảo ở chỗ đó ko có quá nhìu thứ để bé đi bậy vào. Bạn đặt 2 cái bát là thức ăn và nc, bạn dùng thức ăn viên nhé. Lúc đầu nếu bạn thg cho bé ăn cơm thì bh bạn phải tập cho bé ăn hạt quen đi, ko tiêu chảy đâu và sẽ giúp bé hết kén ăn. Nếu bé ko chịu ăn thì bạn phải đút cho bé ăn mí ngày đầu, ko cho ăn cơm, như thế bé sẽ quen và ăn vì cái nì hợp khẩu vị vs tất cả giống chó. Sau khi bé đã quen thì bạn sẽ ko phải khổ vì vấn đề đó nữa và làm tiếp bc típ theo.
- Ở bc này bạn dạy bé quen vs nc và tắm cho bé. Bc này khá đơn giản và dễ thực hiện. bạn chỉ cần bế bé vào phòng tắm, đóng cửa lại và cột dây bé thật ngắn vào vòi nc (chỉ để vừa phần dây cho bé đứng thui). Từ từ bạn chỉnh nc cho vừa tay, âm ấm thui. Bạn phun nc từ chân lên dần tới cổ chứ ko phun vào mặt bé đâu nhé, nhẹ nhàng phun và tránh đầu bé ra, nếu bé nhảy thì cũng ko sao, bạn cứ dần dần tắm cho bé hết ng` vì xích đã cột ngắn nên bé nhảy 1 lúc là thôi ngay. Bạn xoa xà phòng clear vào ng` bé, xoa đều và bông lên. bạn để xà phòng thấm vào ng` bé khoảng 15' trong TG đấy bạn đi chuẩn bị khăn tắm, trải khăn ra sàn chỗ ổ của bé ý. Bé nó có kêu thì bạn cũng đừng vào sớm hơn 15' vì lúc đó ve bám trên ng` bé sẽ đi ra ngoài nên sau khi tắm bạn nhớ dọn sạch phòng tắm nhé. sau 15' bạn có thể vô và tắm tráng lại cho bé.
- Đây là bc cuối và là bc khó nhất đấy nhé, đòi hỏi sự kiên trì và công sức lớn của bạn :). Bạn phải chuẩn bị 1 khay vệ sinh có săn cát khử mùi bên trong, loại dành cho mèo ý. Bạn để cái khay bên cạnh ổ và canh bé 1 lúc sau khi ăn nhé (dạy bé ăn theo h là ổn, bạn cứ cho bé hộp thức ăn trc khi đi vào buổi sáng và cho lại vào lúc buổi tối) nếu bé gồng mik hoặc ngồi kênh kênh chân thì bạn kéo xích bé vào khay cát và để bé đứng ở đó cho đến khi bé đi vsinh xong cho ra là ok. Nếu trong TG bạn đi vắng mà bé đi vs thì bạn nhớ là phải lau chui cẩn thận, dí đầu bé vô chỗ đấy và cho bé mí phát vào mông là bé sẽ hỉu thui. Bạn nhớ lau thật sạch, ko để lại mùi và bạn có thể xịt khử mùi vào chỗ đấy cho hết mui và lần sau bé sẽ ko đi vào đấy nữa. Bạn cứ làm thế đều đặn hàng ngày, trong vòng 1 tháng là ok :)
Đấy là 3 bc đơn giản và khá dễ làm, bạn nên thử làm nhé, sẽ có hiệu quả trong 2 tuần đầu và sẽ thành thói quen tốt cho bé, bạn còn cần hỏi thêm ko? :)