• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Có nên tẩy giun sán cho mèo đang có thai? Helppp :(

BôngBeng

Chào mọi người! Nhà em có bé mèo ALN hơn 1 tuổi rồi, bé đang có bầu chừng 42 ngày. Hôm nay em phát hiện trong phân của bé có sán tròn, trắng trắng rất nhiều và còn dính cả ở lôg đuôi nữa. Em rất lo, ko biết có nên tẩy giun cho bé, nhg lại sợ tẩy giun ảnh hưởng đến bào thai của bé, mà để kệ thì sợ lây cho mèo con, mà em nghe nói sán lây sag mèo con cũng dễ chết mèo con luôn ạ :( Ai có kn tư vấn cho e với, huhuhu :((

Mun2014

Ca này khó bạn ạ!Bạn đem mèo ra bác sĩ thú y nhờ tư vấn nhé

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Việc tẩy giun cho Mèo mang thai rất cần thiết, vì nếu mèo mẹ mang bầu có quá nhiều giun thì sinh baby ra cg sẽ bị nhiễm giun, rất nguy hiểm
E ra thú y mua Thuốc xổ giun exotral or Univerm Total có thể dùng an toàn cho mèo mang thai nhé!
Mà mèo mẹ e có tẩy giun định kì cho bé ko mà để nhiễm nặng quá vậy!? E nên mua Univerm total tác dụng tốt hơn

BôngBeng

Cảm ơn mọi người ạ :( Mèo nhà e 1-2 tháng lại xổ 1 lần bằng Exotral, đợt bé có bầu thì e ko dám xổ nên vậy đó :( Chiều nay e có gọi điện hỏi bác sĩ của Animal Care Thụy Khuê và bác sỹ Hiền trước làm ở Trường Chinh, cả 2 bs đều khuyên ko nên xổ sợ ảnh hưởng đến mèo mẹ và các bé trog bụng :( Nhưng để vậy thì e cũng lo lắm, sau này lây sán cho mèo con sợ các bé ko chịu được :( Chị Bao Linh 85 ơi, chị đã xổ giun cho mèo mang thai bao giờ chưa ạ và kết quả thế nào ạ?

Mun2014

để mình search xem có ca nào như thế này không

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Theo mình thì mèo đang mang thai không nên tẩy giun vì sẽ ảnh hưởng đến mèo con trong bụng. Đợi khi nào mèo nhà bạn sinh xong thì tính chuyện tẩy giun cho mèo mẹ rồi đợi tẩy cho mèo con sau chắc cũng không sao đâu

BôngBeng

Vâng ạ e cảm ơn :) Đành vậy thôi ạ, bác sĩ cũng khuyên vậy mà. Mong là không sao :D Chắc tầm 2 tuần nữa là bé sinh rồi ạ, mèo mang thai khoảng 60 ngày phải ko ạ? ^^

Bao Linh 85

I_Like_Pet
BôngBeng said:
Chị Bao Linh 85 ơi, chị đã xổ giun cho mèo mang thai bao giờ chưa ạ và kết quả thế nào ạ?
Khi c đưa ra 1 lời khuyên cho ai đó, tất nhiên c đã áp dụng và thấy hiệu quả của nó
Mèo mang thai từ tuần thứ 6 mình có thể tiến hành sổ giun và nhất là với những "bà bầu" đang nhiễm giun nặng như mèo nhà e, và TẤT NHIÊN THUỐC TẨY GIUN ĐÓ PHẢI AN TOÀN CHO CẢ MÈO MANG THAI, như 2 loại thuốc c đã kể tên ở trên!
Chị k bít e search google chua và với từ khoá ntn, chứ e thử search mà xem, sẽ ra các bài viết tư liệu mèo,chó mang thai VẪN CÓ THỂ SỔ GIUN MÀ KO HỀ ẢNH HƯỞNG ĐẾN THAI NHI.

Thậm chí trường hợp nhiễm giun quá nặng như mèo nhà e mà vẫn chần chừ k chịu sổ giun thì chị e là các bé mèo con sẽ bị lây nhiễm từ trg bụng mẹ qua túi nhau, sau khi đẻ ra mèo con sẽ tiếp tục bị nhiễm giun từ phân và thậm chí cả tuyến sữa của mẹ nó. Thì c k bít hậu quả sẽ ntn đối với những bé mèo con non nớt đâu nhé
Ngừa bệnh hơn chữa bệnh, đừng để mèo con sinh ra đã nhiễm giun nặng, nhẹ thì còi cọc,chậm lớn, nặng thì nhiễm trùng, tiêu chảy...mà lúc đó mèo còn quá nhỏ làm sao chúng ta cho uống thuốc sổ đc!
Chị đã nói đến đây, quyết định là ở e!

hanhjen said:
Theo mình thì mèo đang mang thai không nên tẩy giun vì sẽ ảnh hưởng đến mèo con trong bụng. Đợi khi nào mèo nhà bạn sinh xong thì tính chuyện tẩy giun cho mèo mẹ rồi đợi tẩy cho mèo con sau chắc cũng không sao đâu

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Chị thường có thói quen, không biết cái j, điều đầu tiên là search google với đủ kiểu từ khoá liên quan sẽ cho chúng ta đc nhìu kết quả bài viết tham khảo nhất. E thử search google về việc chó mèo mang thai có nên sổ giun xem, e sẽ thấy không có bài viết nào là "Không nên sổ" cả! ^^ thậm chí việc chó mèo mang thai càng đc khuyến khích sổ giun để tránh baby bị lây nhiễm.

BôngBeng

Dạ, hôm mới phát hiện sán trong phân của bé e đã search rất nhiều trên google, đúng như chị nói có rất nhiều bài viết về vấn đề này ạ, và đều nói là có thể xổ được. Nhưg vì vẫn lo lắng nên e có gọi điện cho 2 bác sĩ cũng khá có tiếng ở HN, thì các bs lại khuyên e ko nên xổ :( Vậy nên e rất rối, ko biết phải làm sao ạ :(

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Thường gọi đt hỏi thăm mà ko đem tới thăm khám thì bs sẽ trả lời những câu AN TOÀN nhất e ạh! Cho nhanh gọn lẹ đó mà
Với tự nhiên hỏi thế, lỡ bs bảo xổ, rồi k dặn kĩ càng, e có thể cho uống thuốc k thík hợp ( vì có nhừn loại thuốc sổ tuyệt đối k dùng cho chó mèo mang thai) or vì lí do nào đó, bị ảnh hưởng sk mèo mẹ, lại bị đổ trách nhiệm thì sao
Nếu vậy sao đơn cử 2 loại thuốc sổ c nói có ghi rõ an toàn cho chó mèo mang thai!!??? Thôi tuỳ e thôi, thấy cái nào lợi đối với e thì làm nhé!

cuti7x

Member
Nếu bạn tẩy nhớ trộn thêm gói bả chuột nhé,để bảo đảm chết hết cả mẹ lẫn con,vì bạn tẩy nó sẽ xảy thai hoặc con chết lưu.

voithan

Bán sỉ, bán lẻ đồ cho thú cưng
Staff member
Super Moderator