• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cơ bản về chăm sóc hamster

Gia Long

Member
Cuncon2b said:
Bạn ơi mình có nhận nuôi lại 1 bé Bear từ 1 ng bạn ( do ko co tg cham soc nua )
Be rat om', ma long o duoi bung bi rụng
Minh mang ve co tam' cho be', ve sinh chuong lai rat can than va cho be tam cat..
Nhung 1 tuan nay ko thay long be moc lai va co ve nhu dag rung them :(
Ban co the chi mjnh cach chua tri ko :(
ban oi ban thu mua thuoc rung long cho be xem, co day !!!!

ngocuong123

cảm ơn bài viết của bạn rất rất nhiều nhé :D. Nhờ vậy mà mình mới hỉu ra thế nào là cuộc sống có ý nghĩa đối vs hamster .quá thú vị

Vũ Phan

Mình để thức ăn vào tay nó chả bao h lên cả @@
Nhưng mỗi tối đi làm về, nge tiếng động biết là có mình, thì nó lại đứng 2 chân, 2 chân trc với lên đòi mình đưa tay vào, ẵm nó ra, nó bò tay mình đi tới đi lui hoài, lâu lâu có cắn 1 cái. Ko biết như thế là dấu hiệu tốt hay ko tốt @@ Mình mới nuôi em đc vài hôm thôi

khoa dep zai

Môi trường sống:

Có một số quan niệm cho rằng hamster là loại động vật nhỏ và chỉ cần 1 diện tích nhỏ là sinh sống, quan niệm này là sai. Vì ngoài tự nhiên, vào buổi tối hamster có thể di chuyển đến 8 dặm. Vì vậy việc có 1 cái wheel là rất quan trọng, nó sẽ giúp cho hams của bạn “thoản mãn” dc nhu cầu di chuyển cũng như tập thể dục. Có 1 nghiên cứu cho thấy rằng hams cần có 1 diện tích đi lại là 1m vuông để có thể cung cấp dủ choc ho pé của bạn thực hiện một số sinh hoạt riêng như làm ổ, giấu thức ăn, vệ sinh…Nhưng việc có dc diện tích là 1m vuông để nuôi hams thì mình thấy có thể đó khó vs các nhưng nếu có dc thì điều này sẽ tốt cho hams của bạn. Ngoài ra việc che đậy chuồng nuôi cũng cần phải dc quan tâm đến, vì nếu bạn che đậy quá kín sẽ dẫn đến lượng ammoniac từ nước tiểu của pé thải ra nhiều sẽ gây ra một số bệnh về dg` hô hấp. Và bạn cũng nên dọn chuồng khi chuồng đã bót mùi điều này sẽ giúp bạn hạn chế dc rất nhiều bệnh cho hams ( đặc biệt đối vs các bạn sử dũng mùn cưa làm lót chuồng vì mùn cưa ẩm sẽ dễ sinh ra nấm Aspergillis ).

Note: Aspergillis là loại nấm sinh ra bảo tử nấm Aspergillis khi hams bạn hít phải sẽ dẫn đến 1 số bệnh như: bỏ ăn, bơ phờ, khó thở, thở khò khè, có máu trong nước tiểu, viêm da, tiêu chảy mãn tính. ( Loại này có màu trắng khi chết đi sẽ có màu đen)

Thức ăn

Thức ăn ở đây dc chia làm 2 loại:
+ Thức ăn trộn các loại hạt
+ Thức ăn nén sản xuất công nghiệp
Cả 2 loại trên điều có ưu và nhược điểm của nó.
Đầu tiền là thức ăn nén sản xuất công nghiệp: Loại thức ăn này đã dc nghiên cứu kỹ và sẽ cung cấp 1 lượng dinh dưỡng hợp lý cho hamster của bạn. Tuy nhiên, nó sẽ gây ra sự nhàm chán cho hamster của bạn vì lúc nào cũng chỉ có 1 loại.
Kế đó là thức ăn trộn ( khá phổ biến): Nhước điểm của loại thức ăn là khó có thể cung cấp đủ chất dinh dưỡng cho hamster của ( vì hamster có xu hướng lựa thứ mình thik để ăn) Nhưng bù lại nó lại làm cho khẩu phần ăn của hams bạn phong phú hơn. Ngoài ra, khi lựa chọn thức ăn bạn nên lựa chọn trên 1 số tiêu chí sau:
- Protein: 17-21% đối vs hamster trên 1 năm tuổi và 30-35% dối với hams dưới 1 năm tuổi or hams đang có thai sinh con or cho con bú. Đối với các bạn sử dụng thức ăn nén thì điều này dể bít vì trên vỏ bao bì có ghi còn đối vs các bạn dung thức ăn trộn thì các bạn có thể tăng giảm lượng protein bằng cách cho pé ăn them tàu hủ non, trứng, phô-mai…
- Chất béo: hàm lượng chất béo hợp lý nhất là 4-8% ( có nhiều trong hạt hướng dương, đậu phộng, hạt bí)
- Đường: hạn chế càng ít càng tốt có nhiều trong bắp, đậu hà lan, cà rốt và trái cây.
Note: Đa số các hams của chúng ta rất dễ bị bệnh tiểu dg` và bệnh này sẽ dẫn đến những biến chấn khó lường như: đục thủy tinh thể,….

Trước đây có 1 số quan niệm cho rằng hạt hướng dương ăn nhiều sẽ gây hại cho hams của bạn vì nó có nhiều chất béo. Nhưng thực chất hạt hướng dương chứ nhiều thành phần có lợi cho sức khỏe của hams, làm giảm cholesterol. Nhưng đừng thấy tốt mà cho pé ăn nhiều sẽ bị phản tác dụng đấy nhé.
Thịt, côn trùng: cũng là 1 nguồn cung cấp protein cho các pé của bạn ( trừ thịt heo nha) nhưng phải dc nấu chin cẩn thận và ko nêm gia vị nhé. Và có 1 số ng` nói cho hams ăn thịt về sau hams sẽ ăn thịt đồng loại điều này là sai hoàn toàn.

Một số khái niệm sai:

Bear
Có 1 số ng` nuôi bear cho rằng bear của họ sống chung vs nhau rất hoà thuận và ko đánh nhau, điều này là sai. Vì ngoài tự nhiên bear là loài sống đơn độc và chỉ sống chung vs nhau khi con cái cần giao phối và sau khi giao phối thành công con cái sẽ rời tổ mà đi, và sau khi hams baby lớn chúng cũng sẽ rời mẹ đi tìm cuộc sống riêng. Vậy bạn nghĩ trong môi trg` nuôi nhốt chúng có thể sống với nhau ư?! Việc sống chung vs nhau sẽ gây ra sự căng thẳng ở hams và sẽ dẫn đến 1 số bệnh hoặc sẽ gây tử vong cho hams của bạn. Có thể bây giờ bạn ko thấy chúng đánh nhau nhưng trong 1 ngày nào đó sẽ xảy ra xung đột và dẫn đến những hậu quả khó lường. Vì vậy khi bạn nuôi bear cần can nhắc kỹ điều này.

Dwarf hamster
Có 1 số ý kiến nói rằng Dwarf hamster là loài sống đơn độc nhưng ngoài tự nhiên thì đây là loài sống theo bầy, theo nhóm. Vì vậy khi bạn nuôi Dwarf hamster cùng vs nhau mà có xảy ra đánh nhau thì bạn nên xem lại kích thước của lồng, các vật dụng, thức ăn thức uống đã hợp lý chưa. Tuy nhiên cũng có 1 vài trường hợp đánh nhau để tìm ra “đại ca” trong trg` hợp đó nếu bạn thấy xảy thường xuyên và có đổ máu thì bạn nên tách ra.

Panda
Có nhiều bạn và 1 số shop cho rằng mình có loại hams panda nhưng thực chất ko có loài hams nào là panda và chỉ có 5 loại hams chính: Bear, ww, camp, robo, chuột trung quốc.

Camp cắn người
Có 1 số bạn rất sợ nuôi camp vì cho rằng camp quá dữ nhưng thực ra đó là do camp có thị lực kém và pé thường dung răng để cảm nhận các vật xung quanh, và có đôi lúc pé nhầm tưởng tay bạn là kẻ thù hoặc 1 loại thức ăn nào đó. Bạn có thể khắc phục bằng cách bế pé ra 1 không gian khác để và dung tay bế pé bình thg` vì khi còn ở trong lồng mà bạn thò tay vào bế pé sẽ cho rằng bạn đang xâm phạm lãnh thổ của pé. Đừng ghét camp nhé ^^

Robo ko bít cắn ng`:
Có 1 số bạn nuôi robo và cho rằng robo ko bít cắn người vì chúng quá nhỏ. Bạn đã lầm rùi nhé đừng để vẻ bề ngoài của pé đánh đừa bạn, robo có 4 răng cửa rất sắc bén và có thể lấy máu bạn bất cứ lúc nào, nhưng do pé hiền và nhát nên thg` thì cắn, và pé sẽ chỉ cắn khi pé cảm thấy nguy hiểm dang bi đe dọa hoặc đang mang thai

Hams chỉ hoạt động ban đêm
Thực ra thì hams hoạt động vào lúc hoàng hôn và bình minh vì do ở ngoài tự nhiên hams thg` sống trong sa mạc ( ban ngày nóng,ban đêm lạnh) chỉ có lúc chiều tà hoặc hửng sang là có nhiệt độ thích hợp cho pé hoạt động. Tuy nhien, hams nuôi nhà cũng sẽ thay đổi tập tính vì 1 số lý do như đèn nhà sang, âm thanh ồn ào…

Hams là vật nuôi dành cho trẻ em
Một số ng` lớn thg` hay mua hams cho con, cháu, em của họ vì cho rằng đây là vật nuôi dành cho trẻ em nhưng thực ra thì ko phải. Vì tập tính sinh hoạt của hams là vào lúc hoàng hôn, ban đêm, bình mình, vào thời gian đó thì trẻ thg` đã đi ngủ và sẽ ko thời gian chơi vs hams. Và đến sang khi hams đi ngủ thì trẻ em lại bắt pé hams ra chơi nhưng thế sẽ dễ gây stress cho hams. Ngoài ra hams ko phải loài động vật thích nằm yên để dc vuốt ve, chúng rất năng động và như zậy sẽ dẫn đến việc trẻ em là rơi pé và gây ra những hậu quả khó lường. Nên cân nhắc kỹ khi mua hams cho trẻ em.

Hams có mùi hôi
Hams là loài động vật rất sạch sẽ và chúng đành rất nhiều thời gian để làm sạch mình (nhiều hơn cả mèo) vậy mùi hams do đâu ra? Đó là do môi trường nuôi nhốt, vì ngoài tự nhiên hams thg` ko đi vệ sinh trên hang ỗ của mình chúng có 1 nơi riêng để đi vệ sinh. Còn trong môi trg` nuôi nhốt do diện tích có hạn chế nên hams thg` phải đi vệ sinh ở nơi xung quanh chỗ mình sống và điều này dẫn đến hams có mùi hôi. Vì vậy để tránh việc bóc mùi ở hams các bạn nên thg` xuyên làm sạch lồng hams, để lồng nơi thông thoáng.

Hams ko cần đến bác sĩ
Hams cũng như các loài động vật khác điều cần đến bác sĩ khi bệnh. Nhưng hams có khả năng giấu bệnh của mình rất hay vì ngoài tự nhiên chúng sẽ phải bắc buộc giấu bệnh của mình để kẻ thù ko bít rằng chúng là mục tiêu dễ dàng bắt được. Vì vậy, các bạn cần quan sát, the dõi hams bạn thg` xuyên xem thử hams bạn có thay đổi gì về ăn uống, phân ra sau, ngủ như thế nào để có thể bít pé bị bệnh. Ngoài ra, còn 1 số người cho rằng hams quá rẻ ko lẻ khi hams bệnh phải bỏ 1 số tiền lớn để trị cho hams, điều này đúng đối với ai vô tâm, ko còn tính người.