• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chuyện về quán Tiểu Hổ và lời kêu gọi khẩn thiết

moneyconmeo

ĐẦU TIÊN XIN PHÉP MOD CHO MÌNH ĐỂ BÀI 1 NGÀY THÔI Ạ, VÌ SỰ KHẨN THIẾT CỦA NÓ . VÌ NHỮNG GÌ MÌNH ĐÃ ĐƯỢC CHỨNG KIẾN. MÌNH KHÔNG BIẾT PHẢI POST Ở ĐÂU MỚI ĐẾN ĐƯỢC NHIỀU NGƯỜI ĐỌC NÊN MÌNH XIN PHÉP ĐƯỢC ĐĂNG Ở ĐÂY 1 NGÀY. CẢM ƠN MOD.

Tui không biết tại sao con người lại gọi lũ mèo tụi tui là tiểu hổ, lúc đầu tui nghĩ tiểu hổ là con cọp nhỏ, ui thế thì oai lắm ,chắc là cũng nể trọng gì lũ mèo tụi tui lắm nên mới gọi bằng cái tên như vậy. . . .Nhưng cũng như mọi lần, đời không như là mơ ,nhưng ngoài giấc mơ về một cái tên nghe có vẻ oai hùng thì thực tế lại tàn nhẫn ,bốc mùi và đầy sự đau đớn.

Hôm trước mẹ ẵm tui qua nhà bạn của mẹ để giao lưu với con mèo nhà đó. Con mèo đó tên Tí, nó ốm nhưng không yếu, nhỏ con và lông màu vàng sậm như màu lá úa trước hiên nhà .Tui không thích nó lắm, nó đầy mùi mèo ,mặt mũi thì ngơ ngác lại còn có vẻ sợ sệt ,nó chỉ là một con mèo ta hết sức bình thường, đến tầm thường chẳng có gì đặc biệt cho đến khi tui bắt chuyện hỏi nó "Mày ở đâu ra thế ? "

Có lẽ tui là một con mèo đi kể chuyện, nên tui rất biết cách lắng nghe và khơi gợi câu chuyện từ những con mèo khác, Nó kể cho tui nghe . . . . .mới hôm qua nó còn ở trong cái lồng sắt mục ruỗng chật chội ,và bốc mùi ,có khoảng hơn 20 con mèo bằng tuổi nó chen chúc ở trong đó ,nó kể chỗ cũ của nó ở rất đáng sợ, hằng ngày nó nghe tiếng những con mèo lớn kêu gào trong tuyệt vọng, những tiếng van xin không được hồi đáp và nồi nước sôi nóng nổi luôn ở phía trước nhà, luôn luôn có một cây rìu ở phía dưới cái lồng, nó đặt tên cho cây rìu là "Mang đi", mỗi lần cái ông trong nhà cầm cây rìu lên, nó không nhớ được nó từ đâu đến ,tui nghĩ có lẽ sự hoảng sợ đã che hết phần ký ức của nó rồi .
Nó lại kể có một người chị em của nó ở trong cái lồng đó, hằng ngày nó và chị nó dựa vào người nhau mà ngủ để né tránh né những cái chân lúc nhúc từ những con mèo khác. Chuồng mèo lớn được tách riêng ,những con mèo trưởng thành có vẻ trầm mặc hơn, chúng im lặng ,cúi đầu ,ăn ít và chỉ lặng lẽ quan sát mọi thứ, chúng không nói nhiều, không bao giờ nói một lời nào cho đến khi bị cái ông gì đó thộp cổ đem ra khỏi lồng, và chúng không bao giờ quay lại, có lẽ nó sẽ ở đó một vài tháng nữa cho đến khi đủ cân và sẽ được chuyện qua chuồng mèo lớn . . . . .Mọi chuyện rẽ sang một hướng khác từ lúc chiều hôm qua, nó gặp được mẹ nó ( bạn của mẹ tui ) ,mẹ nó đến đó trước sự niềm nở của bà chủ .Mẹ nó nói là mẹ nó muốn mua về nuôi chứ không phải ăn ,nghe thế những con mèo khác cuống cuồng kêu gào mong được sự cứu rỗi, còn nó thì chỉ im lặng, nó không muốn hi vọng nhiều, bởi vì cái hi vọng đó là cái hi vọng giữa sự Sống và cái Chết .Nó sợ.

Ông trời luôn trêu mèo, nó được mang ra khỏi lồng về với mẹ, nó nhớ lúc cuối ngoái đầu nhìn lại, nó thấy mẹ nó đứng lặng nhìn chuồng mèo đó, nó biết con người gọi thứ nước ở trên mặt là nước mắt mẹ nó đứng khóc trước sự lúc nhúc chen chúc của những đứa bạn nó, nó nhìn chị nó lần cuối và khi mở mắt ra nó đã ở đây, trong căn nhà này

Tui ở chơi với nó một lát rồi được đưa về, tui không biết nói gì, có gác đuôi lên bụng cũng không nghĩ gì được, chỉ cảm thấy số phận của một con mèo mong manh lắm, mong manh từ cái ham muốn miếng ăn ,miếng uống của con người.

Hôm nay tui không có chuyện gì đặc biệt để kể mấy bác, tui đành kể chuyện của thằng Tí vậy, đây là một câu chuyện có thật, từ một con mèo được mang ra từ nơi gọi là Quán Tiểu Hổ và mẹ nó đã mua nó với giá 160 ngàn !
Chú thích thêm lần nữa : Mẹ nó là bạn của mẹ tui

surapper

Ước gì Việt Nam ta yêu thương động vật như nước ngoài....Họ coi động vật từ chó tới mèo tới những con vật nhỏ bé và to lớn như anh em bạn hữu của mình.....từ xinh xắn dễ thương cho tới xấu xí tàn tật....những động vật ấy nếu được con người yêu thương thì chính chúng sẽ yêu thương lại con người....Bao h Việt Nam ta mới yêu thương động vật như nước ngoài....??? :sorry:

chokiengdep

Active Member
tôi thì lại nghĩ khác-mèo cũng rất đáng iu nhưng ko tình cảm và trung thành như chó(mèo cào cả chủ)-mèo cũng cần đc bảo vệ nhưng ăn thịt mèo ko sao-chó là trường hợp ngoại lệ!

Bài viết nhiều cảm xúc quá :(