• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chuyện về 1 người bạn !!!

akjta

Member
SG, mùng 6 tết năm Ất Mùi- 24/2/2015
Nhật kí Ricky.

........1 lần lang thang dạo mua cây cảnh gần nhà bạn ở Dĩ An. Mình tình cờ phát hiện nhà chị đó có 1 bầy nhóc, nhìn kute chịu k nổi. Các bạn thử hình dung 1 bầy cún con lóc nhóc cỡ 2 tháng (clip dưới) quấn quíu quanh chân bạn thì người đàn ông phải làm sao!!! Máu mình lên tới não, kute wa đáng, mình phải nài nỉ, giở đủ chiêu chị bán cây cảnh mới ... mỉm cười để cho mình 1 pé. Âu cũng là cái duyên.
Khỏi phải nói niềm hạnh phúc của mình khi bé về với mình như thế nào. Mình đặt tên cho bé là Ricky theo tên của mình - Phú. Nghe có vẻ men wa', mặc dù bé là nữ. Mới về vì cưng wa', mình cho lên nệm... thế là pé vô tư và hồn nhiên 1 cách dễ nóng giận, đi bậy ra cả nệm...

1 lần...
2 lần..
bực wa' wa' mình đét cho vài cái, sợ wa hay sao bé chạy tít vào nhà tắm, nằm co ro, thút thít khóc như 1 đứa con ghẻ lạnh. Thấy thương quá mình vào vuốt ve năn nỉ, thế mà chủy ngó lơ chỗ khác, chẳng thèm nhìn vào mặt mình. Thế là phải bồng lên ấp má nựng nựng, chiêu này có vẻ hay, bé liền ngoảy đuôi liếm láp má mình. Được cái tuyệt nhiên, từ đó về sau bé nhà mình ko hề đi bậy trong nhà nữa.
Thế đó, Ricky đã về với mình như thế đó....

Không biết do Gien di chuyền từ bố hay mẹ, hay là con đầu đàn, hay là do chế độ chăm sóc mẹ của Ricky mà bé khôn lanh cực kì. Mỗi lần lau nhà là bé nhảy lên cầu thang nằm 1 chỗ, mỗi lần mình dắt xe ra là y như rằng bé phóng tít lên xe. Có lần lúc bé tha bịch rác ra trước cửa để đúng nơi để rác như mình hay làm. Yêu nhất là lúc mình đi về, bé mừng quấn quýt như thể mình đi đâu hàng thế kỉ, kêu kêu những tiếng tha thiết nghẹn ngùng.

Tội nhất là lúc Ricky bị ...ve. Sau này mình mới biết và rút kinh nghiệm là sẽ có mùa các bé hay bị như thế, và k cho ra bãi cỏ chơi những lúc như thế nữa. Khỏi phải nói mình ngồi hàng giờ trên mạng để "ngâm cứu cách trị ve hiệu quả".... Cũng may mình làm được. Cũng chia sẽ với các bạn nếu có bé nào bị. Thì có 3 chuyện các bạn cần làm nếu không may bé bị phải...
1. Dọn dẹp vệ sinh chỗ ăn ở của bé thật kĩ.
2. Dùng nhíp bắt hết, những nơi các bé hay bị là lỗ tai, sau gáy, móng chân, tay, đuôi, bụng. Sau khi bắt các bạn cho hết cái lũ ve đó vào 1 cuộn báo, đốt thật kĩ. Và tắm cho bé đều đặn.
3. Dùng thuốc xịt vào 3 chỗ: lỗ tai, chân tay, gáy. ( loại thuốc này rất hiệu quả mình quên tên rồi)

Cứ như thế, từng ngày Ricky lớn khôn, được cái bé rất hiền và ngoan, chỉ sủa khi ban đêm có người lạ đứng trước của nhà. Cũng hên là con khỏe mạnh, nhưng mà kén ăn wa', nhiều lúc ăn ngon còn hơn cả mình mà còn phải đút tận răng....
Cứ như thế, bé lớn khôn bên mình từng ngày.. Những lúc buồn chán, hay rãnh rổi mình lại ngồi bên nó, nó ngồi bên mình như thể lắng nghe những điều mình nói.

Giờ đây, với thiên chức làm mẹ. Nhiều người nói bé sinh con mùng 1 tết rất may mắn... Có phải ko, nhưng với mình, đó là 1 niềm hạnh phúc.. Nhìn đàn con bụ bẫm giành nhau bú sữa mà mình thấy vui vui, đáng yêu 1 cách lạ kì....

Dù bạn đang nuôi bất cứ loài vật nào, hãy yêu thương trân trọng chúng. Nhất là những chú chó - người bạn thân thiết của chúng ta !!!

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Wow, mùng một gia đình có thêm thành viên mới ^^. Chúc mừng chúc mừng. :143163ljogging::143163ljogging::143163ljogging:

Chúc mừng b nhé. Câu chuyện thật cảm động ^^