• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chó nhà e bị ghẻ, các bác cứu e với ạ :((

chowchowsla

Member
Bé nhà em thời gian gần đây nó cứ buồn buồn rồi chui rúc vào mấy chỗ tối tối như góc nhà, gầm cầu thang, thỉnh thoảng cứ thấy gãi gãi, ban đầu e cứ nghĩ là phản xạ tự nhiên thôi nên ko sao. Giờ e mới thấy nó có rất nhiều vết loang lổ ở trên người như vết sước, chảy máu và mủ. Nó cứ gãi mãi, e đã mặc áo vào cho nó nhưng nó vẫn tìm cách gãi cho bằng được, gây loét hết cả người ra. Giờ trên người nó ít nhất cũng phải gần chục chỗ loang lổ như vậy ạ:((, em đoán là nó đã bị ghẻ. E đã mua lá trà xanh già về đun nước tắm cho nó, bôi thuốc mỡ khô để khô vết thương cho nó cơ mà vẫn chưa thấy khả quan lắm ạ, thỉnh thoảng xuất hiện thêm chỗ loang mới. Em xin cả nhà cho em biết đã ai từng chữa ghẻ thành công cho cún nhà mình chỉ bảo giúp em xem có cách chữa trị ko? e nghe nói có thuốc tiêm ghẻ hiệu nghiệm lắm đúng ko ạ?. Khổ thân bé nhà e giờ nó cứ như trầm cảm, ăn thì ít đi nên gày nhom rồi, trước nặng hơn 20kg lận.
Mong cả nhà giúp em với ạ. E xin chân thành cảm ơn.

Ma Bư Béo

Super Moderator
Staff member
Super Moderator
B có thể tìm trên mạng có nhiều phương pháp chữa nhưng theo m thì giúp bé khỏi bệnh nhanh nhất là b đưa ra thú y khám và tiêm thuốc ngay nhé, trước m cũng quen ng nuôi cún bị giống vậy, nó bị chảy mủ dinh dính và hôi. Lưu ý là nếu chọn tiêm thuốc chữa ghẻ ko đc tắm đâu nhé.
Quan trọng hơn nữa là giữ vệ sinh chỗ ở của nó sạch sẽ, cách ly cún khác ( nếu có )

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Đồng ý với quan điểm của bác Ma Bư.
Tốt nhất là bạn mang cún đi tiêm. Đã bị nặng vậy, chữa mẹo kiểm tắm táp không ăn thua đâu.
Chú ý, tiêm đúng liều quy định nhé.

bạn mua phèn chua về nấu ra tắm cho bé 2 ngày 1 lần . trong vòng 1 tháng bé sẽ đỡ rất nhiều nhé , chích thuốc nếu bé nào chịu thuốc sẽ rất mau hết , con không nó sẽ tái đi tái lại nhiều lầ rất mệt . Ngoài ra bạn nên mua cái tông-đơ đẩy hết lông nó đi , đảm bảo dùng cách này bé sẽ hết mùi ko hại đến thận .

bạn mua phèn chua về nấu ra tắm cho bé 2 ngày 1 lần . trong vòng 1 tháng bé sẽ đỡ rất nhiều nhé , chích thuốc nếu bé nào chịu thuốc sẽ rất mau hết , con không nó sẽ tái đi tái lại nhiều lầ rất mệt . Ngoài ra bạn nên mua cái tông-đơ đẩy hết lông nó đi , đảm bảo dùng cách này bé sẽ hết mùi ko hại đến thận .
bạn ơi , phèn chua mua ở đâu vậy bạn ? mỗi lần tắm cho nó cần dùng nhiều phèn chua không ?