• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chó Ngao Tây Tạng (thần khuyển)

Chúa tể của thảo nguyên,sư tử núi tuyết đều là những gì mà người ta nhắc đến khi nói về chó Ngao Tây Tạng."To hơn chó soí,mạnh hơn báo hoa và nhanh hơn hươu nai",Ngao tạng là loại mãnh thú bá chủ của thảo nguyên Tây Tạng,nơi mà chỉ duy nhất con người có thể khắc chế và làm chúng phục tùng.

Loài chó này tình cờ được 2 nhà thám hiểm người Itaila phát hiện tại ngôi làng Jhangihe,toạ trên độ cao 5200m so với mực nước biển giữa khu tự trị Tây Tạng ở Tây Bắc Trung Quốc.Sau khi nghiên cứu tỉ mỉ các nhà khoa học đều nhất trí cho rằng đây chính là giống chó săn tinh khôn nhất hiện nay,từng bị giới động vật hiện đại cho là đã tuyệt chủng.Loài chó này đã hiện hữu cách đây 5000 năm và được xem như là giống chó có bộ Gen cổ xưa nhất trên thế giới hiện nay.
Cao 71 cm là thấp nhất đối với chó đực. Nặng 64-82kg. Với phần lông ở cổ đặc trưng và thể hện được tình trạng sức khỏe của nó.Chúng có màu đen,đen -nâu,đen -vàng ,xám hoặc vàng. Đuôi luôn cuộn cao trên lưng. Đầu phẳng,ko có nếp nhăn. Hình thế tạo lên sự cân đối và oai vệ.

Vào năm 1988 giống chó ngao tây tạng được bắt đầu biết đến với bản chất rất hung dữ , trung thành được người dân tộc tạng nuôi với mục đích trông giữ đàn gia súc,trải qua nhiều năm nghiên cứu đặc tính nuôi dưỡng cũng như đặc tính thích nghi của loài này Ngao Tây tạng đã được nhân giống và phát triển trên toàn thế giới.
Hiện nay,với những đặc tính nổi trội như: Lì lợm, trung thành,đặc biệt chỉ nghe một chủ,chỉ trung thành tuyệt đối với 1 chủ nhân duy nhất,Ngao Tây Tạng được giới nuôi chó trong và ngoài trung quốc đặc biệt ưa thích.

Hiện nay ở Trung Quốc loài chó này thường được bán với giá từ 1500$ đến 15000$ một con chó con 2-6 tháng tuổi.(sự chọn lựa giống chó này cũng vô cùng khắt khe,có phần giống với cá chép KOI,chỉ cần bất kỳ 1 lỗi nhỏ nào cũng có thể bị loại thải ngay,trong 1 bầy 100 con đôi khi chỉ chọn ra được 1 con duy nhất,những con như vầy thường được bán với giá "trên trời".(em có được nghe là ở TrungQuốc 1 chú đã qua tuyển chọn kỹ càng như vầy khi được 2 tháng tuổi sẽ được bán với giá 50 đến 200 triệu còn 1 con trưởng thành thì có giá là khoảng 680 triệu nếu tính ra VND,hiện nay ở Trung Quốc có 1 con chó Tây Tạng đực của 1 đại gia nuôi có giá là 2 tỷ VNĐ,(cái này ko biết có đúng ko nữa vì chỉ được nghe kể chứ chưa thấy có thông tin chính xác).Còn những con bị loại bỏ,ko được đẹp lắm sẽ có giá bán thông thường khoảng 10 đến 15 triệu vnđ.

Sưu tầm và tổng hợp.
Arowana.com

Chó ngao Tây Tạng trị giá 1,6 triệu USD

Chú chó Tây Tạng có tên Big Splash trở thành thú cưng đắt giá nhất hành tinh khi được một tỉ phú ngành than mua với giá 1,6 triệu USD.

Chú chó Big Splash trở thành chú chó đắt giá nhất trên thế giới. Ảnh: Telegraph.

Theo Telegraph, chó chú có bờm như sư tử này mới 11 tháng tuổi nhưng đã nặng 81 kg. Chủ nhân của chó là ông Lu Liang, một người chơi chó cảnh ở Laoshan, thành phố Thanh Đảo, phía đông Trung Quốc. Mới đây, ông Lu đã bán chú chó ngao Tạng của mình cho một tỷ phú ngành than của Trung Quốc với giá 1,6 triệu USD.

"Đây là một chú chó hoàn hảo, có bộ gen tuyệt vời. Chó ngao Tây Tạng sống trên núi cao, chịu lạnh và các điều kiện khắc nghiệt khác rất giỏi. Chúng có lông xù như sư tử, và có thể có lông đen, nâu nhưng hiếm nhất là màu lông đỏ rực, thế nên Big Splash mới có giá như vậy", ông Lu nói.

Hiện chó ngao Tây Tạng trở thành thú chơi đắt tiền của các đại gia Trung Quốc. Ảnh: Telegraph.

Để nuôi được những chú chó này, chủ của nó phải có tiềm lực kinh tế lớn vì hàng ngày, chó ngao Tây Tạng ăn một lượng lớn thịt gà, thịt bò, dưa chuột và thậm chí cả bào ngư. Có như vậy, chúng mới có thể phát triển bình thường và đặc biệt bộ lông mới luôn bông xù, óng mượt. Với bản tính lì lợm và trung thành, loài chó này chỉ nghe lời một người chủ duy nhất. Chó Ngao Tây Tạng,chúa tể trên thảo nguyên.
Chó Ngao Tây Tạng - "Thần khuyển" xuất hiện tại hà thành

vio

T.Viên Năng Động
Cột 1 con ở cổng.. khỏi ai vô nhà :))

mr_soros

Cột 1 con ở cổng.. khỏi ai vô nhà :))

ở VN mà dám cột nv hả? thịt ngay tức khắc! hehehehhe

Pham hoang ngoc tram

Vẫn Fa đấy tám đi :/
Chó ngao 4 th ăn 1 ngày mấy bữa ạ??? Bà ngoại e đang nuôi 1 e cái 86 tr, mà bà ko bít nui à...
1 ngày bà cho nó an một bữa vào sáng, để đầy cơm cho ăn hết buổi, uống nước cá??? Ko chải lông ko tắm. Mình dặn bà phải cho ăn 3 bữa trên ngày tản ra mà bà ko nghe, mà bà muốn cho nó ăn nhiều vì" thể nào chả chết ,cho nó sướng???"rồi nó đau bụng , bà nhét cho becberin và uống... Mật gấu. Mình nói thì bà bảo để xem chó nhà bà và e phốc hươu 1.5 tháng nhà e ( ăn uống chăm sóc theo ytc) xem con nào đẹp hơn , sống lâu hơn
Các ace cho e biết , ai sẽ thắng, e hay bà ngoại

Tô Ngố

Member
Lần trước 1 gia đình dẫn 1 em Ngao Tây Tạng đi dạo vòng quanh công viên ,mấy bạn nữ hét như chưa từng được hét vì thấy tưởng quái vật :go_mo: Mẹ mình cũng không biết con gì luôn,thế là nhờ bài viết này mình la lên "ĐÓ LÀ CON CHÓ NGAO TÂY TẠNG CHỨ KHÔNG PHẢI QUÁI VẬT" :157: Lông bờm của nó không được xù như trong ảnh :ngoi_xom:

saikichi

Member
Tây tạng ở VN hình như toàn lai ko à!! Bên TQ cũng chẳng mấy con là thuần. Chứ thuần chủng 1500$ đến 15000$ cũng chẳng mua nổi :le_luoi:

Pham hoang ngoc tram said:
Chó ngao 4 th ăn 1 ngày mấy bữa ạ??? Bà ngoại e đang nuôi 1 e cái 86 tr, mà bà ko bít nui à...
1 ngày bà cho nó an một bữa vào sáng, để đầy cơm cho ăn hết buổi, uống nước cá??? Ko chải lông ko tắm. Mình dặn bà phải cho ăn 3 bữa trên ngày tản ra mà bà ko nghe, mà bà muốn cho nó ăn nhiều vì" thể nào chả chết ,cho nó sướng???"rồi nó đau bụng , bà nhét cho becberin và uống... Mật gấu. Mình nói thì bà bảo để xem chó nhà bà và e phốc hươu 1.5 tháng nhà e ( ăn uống chăm sóc theo ytc) xem con nào đẹp hơn , sống lâu hơn
Các ace cho e biết , ai sẽ thắng, e hay bà ngoại
ba cua ban lam vay cho ngao se chet truoc vi chung la going cho qui , lanh cung chet ma nong cung chet hay no qua cung chet ma doi qua cung chet

Pham hoang ngoc tram

Vẫn Fa đấy tám đi :/
Thế là còn may, chứ bé phốc hươu nhà mình còn bị 1 bạn nữ bảo : con sâu róm kìa, con sâu róm!:( xong 5 ph sau chị ý mới bảo à đây là phốc :(

ChjP

T.Viên Năng Động
Vn Mình toàn ngao tạng lai thui.làm gì đủ tuổi nuôi ngao thuần chủng..vì nó ko thích nghi với khí hậu ở mình.

BÁC HAI @

BÁC HAI @
Cho ngao ? cho an cam heo cung lon mau nhu heo thoi!
O Viet nam co giong cho NGUA NAM BO VIET NAM an dut cho ngao tang.

namlong50

để chọn được 1 em ngao tây tạng vừa í em đưa ra một số lời khuyên ak . các cụ cũng nói rồi nhất dáng nhì da đầu tiên về dáng đi nên chọn những con nào có bước chân cao và chỉ tiến về phía trước không bị bành sang 2 bên"đặc biệt khi bước đi phải tạo ra nhưng tiếng pồm pộp .2 là loại ít lè lưỡi,nhất là đối với ngao việt nam.do khí hậu không phù hợp nên khi chọn bạn nên cân nhắc kĩ nhất trường hợp này có nuôi được hay không đó . vì khi thở lượng hơi nước trong miệng mất rất nhanh nhất là trong mùa hanh khô , khi chọn nên sờ bụng xem có bị mồ hôi không .có thì thôi ngay nhé ^^! vì những thứ liên quan đến thân nhiệt là điều nguy hiểm với chó ngao .3 chó ngao được 1 đặc tính là không bao h mừng rỡ vẫy đuôi mừng chủ nhé ! không biết tại sao nhưng trên mạng rất nhiều bác thắc mắc có bác thì bảo cún liệt đuôi :)) có bác vẫn tự hào chó nhà mình thấy về đến ngõ mừng rỡ ra đón :)) , khẳng định 1 điều là chó ngao không biểu lộ cảm xúc như những giống chó khác ^^! , được một đặc tính nữa chó ngao rất giống vs linh cẩu ở chỗ thường hay tấn công những vật bé hơn mình nhé ^^! các bác ai đã xem "thượng đế cũng phải cười thì biết " nên khi dắt đi dạo tránh những em bé chạy lại gần vuốt ve ^^! nên tránh, do cún không bao h cụp đuôi gầm gừ hay vẫy đuôi mừng rỡ nên khó biết được biểu cảm , cứ lầm lì lao vào ngoạm thui đó, "đây là nói cho những ai nuôi mà không huấn luyện thôi nhé " một số í kiến và kinh nghiệm em đi tham khảo và nhìn em cún nhà đúc kết thành ^^! có gì không phải các bác bỏ qua cho