• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cho mình hỏi về cách chăm sóc, dinh dưỡng của chó BK lai nhật

xx1095

Cho mình hỏi chó 2 tháng tuổi nên cho ăn gì? Chó nhà mình đái nhiều và hay đi phân lỏng thì có vấn đề gì không? Khi không thấy chủ thì em ấy kêu lên thảm thương em phải làm sao? Mong các ACE giúp em!

py103

T.Viên Năng Động
Ăn cơm chan canh rau trộn thịt bằm. Buổi sáng với khuya cho thêm hạt ngâm sữa. Mỗi bữa cho ăn vừa vừa thui,ko cho ăn no quá,1 ngày chia làm 4 bữa.đi phân lỏng thì bạn mua biosubtyl ngoài nhà thuốc về pha với nước cho em nó uống.1 ngày 1 gói.uống khoảng 3 ngày xem đỡ hơn chưa nhe.

buratino1703

YTC Developer
Copy bài ở topic mình trả lời tương tự ở bên kia sang:
Đây là loại chó cảnh kén ăn, lúc bé về cún nhà mình cũng ăn rất ít và cũng chỉ thích chọn thịt ăn. Sau 1 thời gian vợ mình rèn thì giờ ăn như lợn, ăn đến nỗi no quá đang chạy ọe 1 cục cơm còn nguyên chưa kịp tiêu hóa, món gì người ăn là nó ăn, tất cả các loại hoa quả, bánh kẹo thấy mình ăn là nó ra xin xỏ ngay. Vợ mình thực hiện thành phần ăn như sau:
1. Cơm(cơm cứng hoặc cơm nhá)
2. Thức ăn: Gan+Phổi xào băm nhỏ là khoái khẩu của các loại chó, băm nhỏ để trộn với cơm cho nó đỡ nhằn ra ăn nguyên thức ăn rồi bỏ cơm lại. Lưu ý là các món xào sẽ hấp dẫn hơn các món luộc vì nó thơm dậy mùi. Nên mua làm 1 lần rồi để tủ lạnh, đến bữa lấy ra xào lại cho đỡ mất công.
3. Rau xanh hoặc nước canh, nước rau.

Đầu bữa trộn cho cún ăn, nếu cún khảnh ăn bữa đầu trộn nhiều nhiều thịt 1 tý để bé ăn ngon miệng, mục tiêu là cho bé ăn càng nhiều càng tốt, sau dạ dày của bé quen dần với mức ăn đó, đói là không chịu nổi ngay. Đến cuối bữa của gia đình nếu bé ăn thừa thì cũng đổ đi ngay, rửa bát ăn sạch sẽ(ý là ko ăn thì nghỉ đi).
Cứ cho ăn như vậy, khi nào bé ăn được nhiều rồi thì chuyển sang ăn nhiều món khác nữa, tại vì nội tạng động vật thường không tốt cho sức khỏe của bé nếu ăn nhiều, mà cũng đỡ khổ cho mình làm thức ăn cho nó.
Khi mình ăn vặt hoa quả, bánh kẹo cho bé thử, sữa chua thì bôi lên mép trên của cún, cún sẽ phải lè lưỡi ra liếm, sau rồi quen vị là ăn ngon lành.
Cún nhà bạn kêu thảm thương khi thấy chủ có thể là cách biểu cảm khi nhìn thấy bạn nên mừng quá :), cún nhà mình thì chỉ liếm chân, liếm tay, nhảy nhô nhảy nhao lên thôi, sau rồi lăn kềnh ra đất, ngửa bụng để cho gãi :)