• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cho mình hỏi con chó nhà mình tại sao nó bị rụng răng?

kuytangel

T.Viên Năng Động
MÌnh mới nuôi 1 bé cún tầm 5 tháng tuổi mà không hiểu sao mấy hôm nay nó bị rụng dần 3 cái răng trong 2 hôm gần đây.không hiểu do nó ăn xương hay do va đập vào đâu nữa,mình nuôi nhốt nên chắc không có va đập đc gì rồi mà răng cứ rụng dần như vậy không hiểu có phải nó đang đến độ thay răng như người không hay bị sao??? :hmmm: :hmmm:
Ai biết về vấn đề này thì tư vấn giúp mình xem con cún bị sao nhé!thanks! :eye_wide:

quan_dog90

Uy tín đặt lên hàng đầu
Trường hợp này mình chưa gặp bao giờ uupppp phụ bạn , chúc bạn sớm tìm ra nguyên nhân để giải quyết tình trạng rụng răng của cún nhé

mangaka

YTC Developer
chó nhà bạn đang thay răng thôi. Đừng lo nhé. Chúng sẽ mọc lại vào tháng thứ 6 và từ đó sẽ có hàm răng vĩnh viễn.(như người vậy)
Thay răng lần lượt từ: răng cửa--> nanh--> hàm trước --> hàm sau
Chú ý:Trong thời kỳ thay, mọc răng có thể giảm sức đề kháng cơ thể, nếu không phòng ngừa dịch bệnh và tẩy giun sán tốt, chó rất dễ nhiễm các bệnh: Truyền nhiễm, Ký sinh trùng, Tiêu chảy...tỷ lệ tử vong cao. Người nuôi phải đặc biệt chú ý đề phòng , khống chế các stress bất lợi : thời tiết, vận chuyển, tách đàn, thay chủ mới, thay đổi cách chăm sóc, dinh dưỡng...trong thời kỳ này với chó non.

cannabin

chó nhà bạn đang thay răng thôi. Đừng lo nhé. Chúng sẽ mọc lại vào tháng thứ 6 và từ đó sẽ có hàm răng vĩnh viễn.(như người vậy)
Thay răng lần lượt từ: răng cửa--> nanh--> hàm trước --> hàm sau
Chú ý:Trong thời kỳ thay, mọc răng có thể giảm sức đề kháng cơ thể, nếu không phòng ngừa dịch bệnh và tẩy giun sán tốt, chó rất dễ nhiễm các bệnh: Truyền nhiễm, Ký sinh trùng, Tiêu chảy...tỷ lệ tử vong cao. Người nuôi phải đặc biệt chú ý đề phòng , khống chế các stress bất lợi : thời tiết, vận chuyển, tách đàn, thay chủ mới, thay đổi cách chăm sóc, dinh dưỡng...trong thời kỳ này với chó non.
thật ko bạn

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Chó có thay răng đó bạn, để mình kiếm lại tài liệu và post lên cho mọi người tham khảo.

Thân.

khiemnv

Cũng như trẻ con, chó non khi ra đời chưa mọc đủ răng, phải từ 3 đến 8 tuần tuổi mới mọc đủ 28 răng sữa, sau đó lần lượt thay răng sữa từ 4 tháng tuổi, mọc răng "vĩnh cửu" hoàn chỉnh vào 6- 8 tháng tuổi. Việc thay và rụng răng sữa ở chó non là sinh lý tự nhiên.

Công thức răng của chó non dưới 2 tháng tuổi:

2 ( Cửa 3/3 Nanh 1/1 Hàm trước 3/3) = 28 chiếc

Công thức răng "vĩnh cửu" chó từ 6-8 tháng tuổi trở đi:

2 ( Cửa 3/3 Nanh 1/1 Hàm trước 4/4 Hàm sau 2/3 ) = 42 chiếc

Chú thích:

- Trong ngoặc là số răng của hai nửa hàm cùng một phía.
- Cửa 3/3 :Nghĩa là mỗi nửa hàm trên và dưới đều có 3 chiếc răng cửa.
- Sau dấu = là tổng số cả hai hàm răng.

Như vậy chó non vừa thay răng vừa mọc răng tới sau 6 - 8 tháng tuổi là có bộ răng vĩnh cửu, gẫy mất là không mọc lại nữa.

Công thức răng chó từ ngoài vào trong: Răng cửa, nanh, hàm trước, hàm sau.

Trong thời kỳ thay, mọc răng có thể giảm sức đề kháng cơ thể, nếu không phòng ngừa dịch bệnh và tẩy giun sán tốt, chó rất dễ nhiễm các bệnh: Truyền nhiễm, Ký sinh trùng, Tiêu chảy...tỷ lệ tử vong cao. Người nuôi phải đặc biệt chú ý đề phòng , khống chế các stress bất lợi : thời tiết, vận chuyển, tách đàn, thay chủ mới, thay đổi cách chăm sóc, dinh dưỡng...trong thời kỳ này với chó non.

Xianh

Dạ mng ơi cún nhà em tầm 4 tháng hơn . Hôm nay bé bị gãy răng nanh ạ . Mà bị gãy không hết . Còn dư 1 miếng răng ở nướu ạ . Bây giờ em nên làm gì ạ để yên cho răng mọc hay là tác động ạ ?:((( em cảm ơn ạ

kimn

Dạ mng ơi cún nhà em tầm 4 tháng hơn . Hôm nay bé bị gãy răng nanh ạ . Mà bị gãy không hết . Còn dư 1 miếng răng ở nướu ạ . Bây giờ em nên làm gì ạ để yên cho răng mọc hay là tác động ạ ?:((( em cảm ơn ạ
bạn ơi chó mà mình cũng bị t chang như vậy hôm nay. chó nhà bạn có sao không?