• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cho mình hỏi cách giúp mèo vs chó hok có cắn nhau với nhiều thứ khác nữa ==''

Ừhm ... Tình hình là hôm qua nhà mình mới nhặt được 1 con mèo hoang. Nó còn nhỏ lắm, mẹ mình cũng cho nuôi rồi. Nhưng mà nan giải 1 chỗ là nhà mình còn tới 5 con chó nữa. Có 4 con chó bự suốt ngày cứ canh me con mèo mà cắn ko à. Mình cũng dọn sẵn 1 chỗ ngủ cho con mèo rồi ( độn giẻ êm ái, ấm áp đàng hoàng ) nhưng nó ko chịu ngủ trong đó mà cứ lại chỗ mình vs anh hai mình ngồi chơi rồi nhảy lên người ngủ ko à :(( Các bạn có biết cách nào cho mấy con chó bự nhà mình hk cắn nó hok chứ hk lẽ mình giữ nó mãi, thả nó ra thì mấy con chó bu lại như ruồi ấy ==''. À còn 1 cái nữa, mấy bạn cho mình biết sỉ than là gì đc hk 8-}

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Mình nghĩ lúc đầu, bọn nó chưa quen nhau, thấy có con vật khác mới đến, bọn chó cũ sẽ ghen ghét. Nếu để dần dần 1 thời gian nữa, bọn nó quen nhau rùi lại thân thiết không cắn nhau nữa thôi bạn ạ. Bạn cứ cố gắng thời gian đầu đã. Nhà mình cũng thế mà :143163ljogging:
Còn cái viên than nhà bạn đun hết rùi, ko dùng đc nữa ý, gọi là xỉ than!

Mình nghĩ lúc đầu, bọn nó chưa quen nhau, thấy có con vật khác mới đến, bọn chó cũ sẽ ghen ghét. Nếu để dần dần 1 thời gian nữa, bọn nó quen nhau rùi lại thân thiết không cắn nhau nữa thôi bạn ạ. Bạn cứ cố gắng thời gian đầu đã. Nhà mình cũng thế mà :143163ljogging:
Còn cái viên than nhà bạn đun hết rùi, ko dùng đc nữa ý, gọi là xỉ than!

Hì, cám ơn bạn nha :143163ljogging: ( chỉ mình nút thanks ở đâu vs :(( ) Còn 1 cái nữa là, con mèo nó cứ leo lên ng` mình mà ngủ ( như bây giờ nè ). Có khi còn leo lên vai nữa chứ, có cách nào cho nó quen chỗ ngủ riêng k bạn? Mình để nó chỗ cái ổ mà nó k chịu, cứ đeo mình hoài =.=

@Pikachu : Nếu cột lại thì trên chỗ cao mình k có chỗ để cột. Nếu cột ở dưới thì mấy con cún bự nhà mình sẽ cắn nó -> vật nó chết ngắc @@"
@Nấm : Chó nhà mình toàn cún bự :khoc_nhung_ko_chiu_thua:)

Nhung90

T.Viên Năng Động
ax, vậy chịu, mèo nhà bạn gần ng cũng dễ thương đấy chứ

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Mèo quấn người là thích mà :D Chỉ sợ mấy em mèo ý cứ nằm 1 chỗ, mình bế nó không chịu, thế mới khổ

sunflower

Mình nghe 1 số người chỉ là bạn cho con mèo lạy con chó rồi cho 2 con lại gần làm quen nhưng phải giữ đừng cho con nào gầm gừ hay vươn vuốt ra. Còn leo lên người bạn ngủ là vì bạn thương mèo nên nó cũng thương bạn 1 phần vì sợ chó 1 phần vì ấm áp và không ẩm ướt, mình nghĩ giờ bạn nên làm cho pé mèo 1 cái kệ nhỏ cao hơn tầm của mấy con chó bự đó, rồi mỗi khi mèo leo lên người bạn ngủ bạn canh khi mèo vừa ngủ thì lấy 2 tay lòn xuống dưới mèo rồi nâng lên, để giữ nguyên tư thế nằm ngủ của mèo rồi để mèo lên kệ và rút tay ra, cho mèo ngủ ở chổ bạn để từ từ sẽ quen thôi.

I♥umeo

T.Viên Năng Động
Theo tớ thấy mèo nhỏ và chó nhỏ có thể quen và ko cắn nhau....!
Nhưng mèo lớn và chó lớn thì cần phải 1 thời gian dài bạn à ....!
cố lên bạn nhé
Up cho bé mèo dễ thương ...!

Minh Vũ

Đang ốm nên kế hoạch mua mèo ALD, ALN tạm dừng T ^
Mèo hay trèo lên người em ngủ vì em ấm :p
Em lựa chỗ nào cao và ấm, gần TV, thiết bị điện chẳng hạn, mèo ở lại ngay thôi ^^
Xỉ than chính xác là "xác" than tổ ong, em mang cả cục tròn tròn về, lấy búa đập nhỏ rồi cho vào chậu. Xỉ than nhẹ, hút ẩm tốt, ko bị bám vào mèo như cát nên ko bẩn.

Còn chuyện chó mèo cắn nhau thì có nhiều cách, trước mắt em "tạo điều kiện" cho mấy con chó gặp mèo, VD như xích chó lại rồi ôm mèo lại gần, tất nhiên ko gần quá. Mỗi khi chó gầm gừ, em mắng nó để nó biết sợ, 1 thời gian sẽ khác.
Em cũng có thể làm nhiều cách để chó quen mùi mèo trong nhà, VD lấy lông mèo để ở nơi chó ngủ, hoặc lấy đệm mèo vẫn nằm để cạnh chó...
Chúc chó mèo nhà em sớm hòa thuận :D