• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cho hỏi về mèo thuần chủng

Cho mình hỏi về vấn đề mèo thuẩn chủng ,hôm qua mình có nói chuyện với một bạn về bé mèo ALN giá 4tr ,bạn ấy nói là mèo thuẩn chủng nhưng bố bé là ALD mẹ bé là ALN ,TT.TT ,bạn ấy nói

thuần chủng là đúng gốc mèo anh và k lai ta hay nga

mèo aln vs ald vs nhau ra aln và ald

Như vậy có đúng không ? Mình nghĩ thuần chủng là bố mẹ ALN vậy mới ra đàn mèo con ALN thuần chủng không lai LD ,xin mọi người giúp em băn khoăn quá

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
tiendung2109 said:
Cho mình hỏi về vấn đề mèo thuẩn chủng ,hôm qua mình có nói chuyện với một bạn về bé mèo ALN giá 4tr ,bạn ấy nói là mèo thuẩn chủng nhưng bố bé là ALD mẹ bé là ALN ,TT.TT ,bạn ấy nói

thuần chủng là đúng gốc mèo anh và k lai ta hay nga

mèo aln vs ald vs nhau ra aln và ald

Như vậy có đúng không ? Mình nghĩ thuần chủng là bố mẹ ALN vậy mới ra đàn mèo con ALN thuần chủng không lai LD ,xin mọi người giúp em băn khoăn quá
Quan trọng là liệu em ALD có phải thuần chủng thật sự hay ko? Vì ALD ở hiện nay thường đã bị lai, có rất ít mèo thuần chủng. Nếu mèo bố là ALD thuần thì con là mèo Anh thuần.

beobonbon92

Beobonbon
Người ta nói thuần chủng chỉ là thuần chủng mèo nước nào thôi, chứ muốn con tụi nó sau này toàn lông ngắn thì cứ kiếm bố mẹ tụi nó lông ngắn cho chắc cú, nếu xui xui thì kể cả gặp bố mẹ lông ngắn mà đời ông cố nội ngoại tụi nó lông dài thì cũng xui lắm mà ra lũ nhóc lông dài thui tuy là tỉ lệ thấp chút, mà thiệt ra người ta có nói thuần chủng hay ko chỉ là tin tưởng nhau thôi, chứ trừ khi có gia phả từ mấy đời trước của tụi nó mới biết đc, thế nên tin tưởng đc người ta thì cứ mua thôi, sao phải xoắn

mình mới nghiên cứu gần đây nên muốn hiểu rõ thêm về khái niệm mèo thuần chủng nghĩa là như thế nào ? mong mọi ng chỉ giáo

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
Thuần chủng là có những cái giấy chứng nhận kiểu thế này này, đây là giấy của bố thằng Cyclamen dưới chữ ký của mình.

ALN tc x ALD tc tùy vào gene sẽ ra đc LN hay LD và tất nhiên luôn là TC, chịu khó ngồi đọc kỹ topic dẫn link trong reply#2 bạn sẽ hiểu tại sao

beobonbon92

Beobonbon
Eiffel*FR said:
Thuần chủng là có những cái giấy chứng nhận kiểu thế này này, đây là giấy của bố thằng Cyclamen dưới chữ ký của mình.

ALN tc x ALD tc tùy vào gene sẽ ra đc LN hay LD và tất nhiên luôn là TC, chịu khó ngồi đọc kỹ topic dẫn link trong reply#2 bạn sẽ hiểu tại sao

Biết đâu đc , lỡ nghìn năm trước tổ tiên thằng cylamen là con khỉ thì sao, gia phả làm sao ghi tới =))

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
beobonbon92 said:
Biết đâu đc , lỡ nghìn năm trước tổ tiên thằng cylamen là con khỉ thì sao, gia phả làm sao ghi tới =))
:03: :03: :03:

lip_mc

T.Viên Năng Động
beobonbon92 said:
Bạn xem lại tổ tiên loài người trước kia là gi nhé,bạn nên suy nghĩ trước khi phát biểu....

beobonbon92

Beobonbon
lip_mc said:
Bạn xem lại tổ tiên loài người trước kia là gi nhé,bạn nên suy nghĩ trước khi phát biểu....
Có thể bạn tin như thế, còn riêng tôi, tôi ko tin tổ tiên loài người là khỉ , ok chứ ?

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
mà là vượn ;))

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
tiendung2109 said:
thế có khái niệm Mèo ALN thuần hay ALD thuần không ? Hay chỉ là thuần chủng thôi ?
Còn tùy vào hiệp hội mèo nào ví dụ
CFA và FIFe chỉ công nhận ALN mà ko công nhận ALD
TICA, LOOF, WCF công nhận cả 2, có nghĩa là mèo con của bố mẹ LN x LD thì vấn là ALN thuần hoặc ALD thuần.
Nhưng nói chung, ko quan trọng LN hay LD, chứng minh được nguồn gốc thuần mèo Anh thì vẫn là mèo thuần thôi. Và vấn đề là nếu muốn tìm mèo thuần, bạn có gì chứng minh là nó thuần thật?

beobonbon92 said:
Bên nước ngoài , giấy tờ hình như người ta cũng chỉ công nhận mèo anh thuần thôi, lôg dài lông ngắn mèo anh là đc
Giấy tờ luôn luôn ghi rõ là thuần LN hoặc thuần LD em ạ

Tóm lại là kích cỡ lông mèo ko liên quan đến việc mèo có thuần hay ko thuần.