• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

cho hỏi cách chăm sóc khi hamster đẻ (bear)

SSupport

YTC Developer
nhà mình nuôi 1 em bear mới sinh hnay, ko biết chăm sóc thế nào cho tốt nhất, bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với, thanks nhiều!!!

hactu96

T.Viên Năng Động
1 số kinh nghiệm này
t1: bear rất hay ăn con nên bạn phải để vào 1 nơi thật yên tĩnh
t2: lót thật nhiều mùn cưa và giấy ăn cho chúng lót chuồng
t3" chuẩn bị đồ ăn thức uống đầy đủ tránh tình trạng mẹ ăn con do ko đủ chất.
t4: hàng ngày ngó vào kiểm tra nhé .
chúc mẹ tròn con vuông

SSupport

YTC Developer
1 số kinh nghiệm này
chúc mẹ tròn con vuông

thanks nhiều nhé bạn

hactu96

T.Viên Năng Động
ko có gì bạn ak , biết mình mới dám chỉ chứ ko biết làm hại sinh linh bé nhỏ tội lắm hì hì , có gì cứ thông báo trên topic này nhé

Kun_lovely

YTC Developer
1 số kinh nghiệm này
chúc mẹ tròn con vuông

thêm cái chi tiết thả thức ăn chung quanh chuồng nữa , ở nhà chăm bao nhiêu chuột mà k nói , ủ mưu à :03: :03:

hactu96

T.Viên Năng Động
thêm cái chi tiết thả thức ăn chung quanh chuồng nữa , ở nhà chăm bao nhiêu chuột mà k nói , ủ mưu à :03: :03:

bem mày đấy my ak, t cho mày mượn máy để mày chém gió ak

nutac1412

YTC Developer
1.Cần Xé thêm khăn giấy , tách hams đực , bổ sung đầy đủ thức ăn khi thấy các triệu chứng của hams sắp đẻ .
2.Bạn Không nên nhìn hay đụng vào con của nó , vì nó nghe mùi lạ sẽ ko chăm con nữa [ tệ nhất sẽ là ăn lun con nào có mùi lạ - và không cho con bú ] . Và thậm chí là đừng nhìn nó chằm chằm . Nếu thay thức ăn hay nước uống thì cứ tự nhiên . Hoặc bạn có thể nhìn hams babies hay hams mẹ khi chúng ngủ nhưng k nên gây tiếng động .
3. Cho thêm thức ăn vào , nước thì hết thì thay , đừng động ổ bé quá nhìu ..
Che chắn xung quanh k nhất thiết quá nhìu - Nếu bạn nuôi bằng hồ mika, hồ cá thì dùng giấy dán 2 mặt kính ở chiều rộng và chiều dài . Còn 2 mặt thì cứ để nguyên .Còn phần phía trên thì đậy hơi sơ k nên che kín mít vì khi pé đẻ sẽ có mùi hơi nồng , che quá thì sau này mở ra thì .....
4.Bạn Bổ sung thêm các thức ăn giàu đạm như phomai , sâu khô ... Có thể cho bé uống sữa nữa cho bổ dưỡng - Sửa không đường nha , nhưng phải canh xem có kiến k nha . SỮa đó để lâu thì bị đông như đậu hủ ấy , dễ bị thiu . Vì vậy , bạn phải canh chừng đừng khoảng 2 tiếng thì lấy ra.
5. Nếu bé nào nằm ở ngoài , bé mẹ quên gom vào cho bú- hay bị mùn cưa , cát lót phủ lên mà bạn thấy k an tâm về bé đó , thì dùng muỗng bịt khăn giấy lại ( Để tránh mùi cho hams babies), rùi xúc bé vào chỗ bé mẹ nằm ...
6.Còn trường hợp bé ko chăm con , thì nếu bạn quen ai đó thì nhờ gửi hams babies sang nhà bạn cho bú ké hams mẹ . Mà bạn của bạn phải có hams vừa sinh nha . Nhưng phải để hams babies lại vũng nưoc đái của hams bảo mẫu nha . Để hams bảo mẫu đó quen mùi và k nghi ngờ đó k phải là con của mình
7.Sau 2 tuần các bé đã mở tai , mở mắt và có thể ăn được rùi , có thể tách mẹ sớm vào lúc này , thường thì 3 tuần cho các bé mẹ khoẻ mạnh , bé nào yếu thì tách sớm khi 2 tuần , thời gian này hams babies có thể ăn cát hạt nhỏ , Bạn cứ rãi cát hạt vương vãi xung quanh chuồng gần chúng . Đừng rãi hạt lớn nha .
8. Các bạn có thể tách hams babies sau 3 tuần , nếu bé nhỏ quá thì 1 tháng nhé .
9..Thức ăn bồi dưỡng cho hams mẹ sau khi sinh : sữa ko đường , phomai , sâu khô , rau củ quả tươi , cheese ball , bí đỏ luộc , trứng luộc ...v.v....
Đó là ý kiến của mình . Mong bầy hams nha bạn mau ăn chóng lớn !

thuỷ.t0p

YTC Developer
mọi ngừoi ơi cho minh hỏi nhà mình nhiều kiến lắm . thức ăn của hams toàn đồ khô mà kiến cứ bu vào làm thế nào bây h

Lisa1999

Love hamter
Mình cũng từng bị giống bạn nè! Bạn cứ đổ hũ food bị kiến bu ra giấy báo rui dùng muỗng đủi kiến ra bạn có thể lấy Bình diệt kiến xịt khu vực chung quanh tờ báo để tráng kiến bò vào lại! Rùi bạn cho food vào hũ có nút đậy kín và rửa sạch mặt ngoài của Bình vs nước muối thật mặn,để food nơi khô ráo,cho ăn xong thì đậy kĩ lại vậy là bọn kiến sẽ ko nghe mùi kéo tới nữa! Thành công nha!

Ngocdung94

1 số kinh nghiệm này
chúc mẹ tròn con vuông
Cho mình hỏi mấy bạn ơi hamters bear mình mới sinh. Mình ko hay nên hồi sáng ko có lót chuồng. Tại sáng chuong có kiến vừa dọn dẹp.vậy giờ muốn cho thêm khăn giấy và thức ăn vô được ko. Bé sinh 9baby mà mình thấy chỉ chăm 2baby.giờ mình phải làm Sao. Vì mình để lồng trên kệ