• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cho hỏi về khả năng thuần chủng của giống.

bo0mpro0

YTC Developer
Cho em hỏi cả nhà 1 câu này..Em có chó bố thuần chủng cho lai với 1 loại chó khác..Ra đời F1..Sau đó lấy F1 đó lai với 1 con đực thuần chủng thì khả năng ra được giống thuần chủng có cao k ạ..vì F1 vốn đã có dòng máu thuần chủng nay lại đc lai với thuần chủng thì sẽ nhiều khả năng phải k mọi người

E

emnammeo

Guest
F1 có gen thuần chủng càng nhiều thì sản phẩm ra càng thuần chủng. Có thể tính thuần chủng cao nhưng vẫn sẽ có con con nhìn rõ bị lai.

Eter

wanderer
ok, mình trả lời lại câu này (vừa trả lời cho 1 bạn bên kia) :go_mo:
Chó có 39 cặp nhiễm sắc thể (x2n là 78), bạn lai 1 thuần giống a với 1 thuần giống b thì nó sẽ có 39a và 39b, khi tế bào sinh sản phân chia thì từng cặp nst phân chia riêng biệt nên tỉ lệ có 1 tế bào chứa đủ 39a thuần là 1/ 2^39 (2^39 lên ~ 1 ngàn tỷ ấy), nếu bạn tính thêm các khả năng phát sinh đột biến, trao đổi kép và khả năng tinh trùng giành trứng nữa thì...tự tính :ngoi_xom: vì vậy khi bạn phối con f1 đó với 1 con thuần khác thì nhiều khả năng ra con nhìn vẫn giống thuần (nếu gen thuần trội hơn gen kia) nhưng thực tế nếu xét nghiệm gen thì sẽ ko thuần. Vậy nên chó dòng thuần mới cần theo dỏi gia phả để chứng minh :good_job: