• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cho em hỏi xíu về cún em mới mua

bigzero

Mấy bác xem dùm em xem cún nhà em có phải vừa mới chăm con xong ko ? đây là hình ảnh
Bé nó có vài cái đầu hơi hơi đỏ đỏ hồng hồng nữa,sẵn tiện mấy bác chỉ em cách xác định tuổi của cún dùm em nha.Em tks all

Last edited:

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Không giống cún mới nuôi con xong cho lắm. Bác chụp nguyên cái bụng dễ đánh giá hơn
Xác định tuổi, bạn chụp tổng thể khuôn mặt và chụp hàm răng nó mới biết dc. Chứ chụp ti em nó thế này, k bik dc đâu ;))

bigzero

Đây anh mà do em nó mới về nên em sợ mở miệng chụp răng làm e nó sợ, em chỉ chụp sơ sơ thôi anh vào xem giúp em
Không giống cún mới nuôi con xong cho lắm. Bác chụp nguyên cái bụng dễ đánh giá hơn
Xác định tuổi, bạn chụp tổng thể khuôn mặt và chụp hàm răng nó mới biết dc. Chứ chụp ti em nó thế này, k bik dc đâu ;))

Last edited:

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Con này không phải mới nuôi con xong đâu bạn.
Không chụp kỹ răng thì khó xác định tuổi lắm. Chó già xem răng mà

bigzero

Con này không phải mới nuôi con xong đâu bạn.
Không chụp kỹ răng thì khó xác định tuổi lắm. Chó già xem răng mà
Người bán cho em nói bé đc 9 tháng tuổi đã đẻ 1 lứa sắp lên giống lại,vậy là bé có đẻ sớm quá không anh? mà người đó nói đã chích ngừa đầy đủ nhưng không có sổ giờ em muốn tiêm lại liệu có đc không? và tiêm lại vào thời gian nào? anh vào giúp em nhé,tks anh

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
9 tháng tuổi mà nói đã đẻ 1 lứa là nói xạo đó bạn. Cún mang bầu mất 2 tháng, nuôi con mất 2 tháng mới tách đàn dc => con này, 5 tháng đã salo à ;))
Bình thường, cún salo vào khoảng tháng thứ 8 or 9. Lần salo 2 cách lần đầu từ 4 đến 6 tháng, tuỳ từng con cái.
Tiêm lại dc nhé. Bạn tiêm lúc nào cũng dc. Sau đó bạn ghi ngày đó lại, hàng năm, đi tiêm lại vào khoảng thời gian đó.

yeukunlam

YTC Developer
Ti nó hồng hồng đẹp ghê, trịnh nữ ơi trinh nữ :)), con này có phải cún nhà anh quân không bạn, nhìn giống giống

bigzero

9 tháng tuổi mà nói đã đẻ 1 lứa là nói xạo đó bạn. Cún mang bầu mất 2 tháng, nuôi con mất 2 tháng mới tách đàn dc => con này, 5 tháng đã salo à ;))
Bình thường, cún salo vào khoảng tháng thứ 8 or 9. Lần salo 2 cách lần đầu từ 4 đến 6 tháng, tuỳ từng con cái.
Tiêm lại dc nhé. Bạn tiêm lúc nào cũng dc. Sau đó bạn ghi ngày đó lại, hàng năm, đi tiêm lại vào khoảng thời gian đó.
tks anh,vậy có cách nào biết cún đã đẻ qua lần nào chưa anh

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Nó đẻ rùi, thì ti nó xồ xề hơn. Tuy nhiên, mình đã gặp những con, lúc nuôi con thì xồ xề, mà tách con dc 1 thời gian ngắn, lại trở về dáng đẹp.

bigzero

Nó đẻ rùi, thì ti nó xồ xề hơn. Tuy nhiên, mình đã gặp những con, lúc nuôi con thì xồ xề, mà tách con dc 1 thời gian ngắn, lại trở về dáng đẹp.
Em xin lỗi vì đã làm phiền anh quá nhiều,nhưng anh cho em hỏi thêm 1 điều là bé nhà em về nhà lúc hôm qua,ngày đầu cho bé ăn thì bé vẫn ăn bình thường,nhưng ngoài giờ ăn thì bé chỉ nằm ngủ,đến hôm nay thì bé bỏ ăn sáng và trưa chỉ nằm 1 góc ngủ,khi em đưa bé ra đường gặp chó khác thì bé vui lắm còn chạy theo nữa, nhưng gặp những bé khác trong nhà em,thì bé không đùa giỡn,trong khi những bé nhà em chủ động giỡn với bé,mà bé vẫn né ra không chịu giỡn với.Anh vào giúp em

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Em xin lỗi vì đã làm phiền anh quá nhiều,nhưng anh cho em hỏi thêm 1 điều là bé nhà em về nhà lúc hôm qua,ngày đầu cho bé ăn thì bé vẫn ăn bình thường,nhưng ngoài giờ ăn thì bé chỉ nằm ngủ,đến hôm nay thì bé bỏ ăn sáng và trưa chỉ nằm 1 góc ngủ,khi em đưa bé ra đường gặp chó khác thì bé vui lắm còn chạy theo nữa, nhưng gặp những bé khác trong nhà em,thì bé không đùa giỡn,trong khi những bé nhà em chủ động giỡn với bé,mà bé vẫn né ra không chịu giỡn với.Anh vào giúp em
Có 2 khả năng
1. là bé mới về, còn lạ nước lạ cái => dần bé sẽ qen thôi
2. là bé đã quá già. Cún già thường trầm tính, chỉ thích nằm 1 chỗ, không chịu chơi bời. (Điều này thường gặp ở cún trên 4 hoặc 5 tuổi)

bigzero

Có 2 khả năng
1. là bé mới về, còn lạ nước lạ cái => dần bé sẽ qen thôi
2. là bé đã quá già. Cún già thường trầm tính, chỉ thích nằm 1 chỗ, không chịu chơi bời. (Điều này thường gặp ở cún trên 4 hoặc 5 tuổi)
Nhưng khi em dẫn bé ra đường,bé gặp những chó nhà hàng xóm là chạy vào giỡn ngay,bé chỉ không giỡn với mấy bé nhà em thôi anh.

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Nhưng khi em dẫn bé ra đường,bé gặp những chó nhà hàng sớm là chạy vào giỡn ngay,bé chỉ không giỡn với mấy bé nhà em thôi anh.
Thế là bé lạ nhà thôi. Hơn nữa, tự dưng cho về nhà mới, gặp nhiều cún lạ => bé sợ
Chắc tầm 1 tuần là bé quen thôi

bigzero

Thế là bé lạ nhà thôi. Hơn nữa, tự dưng cho về nhà mới, gặp nhiều cún lạ => bé sợ
Chắc tầm 1 tuần là bé quen thôi
Dạ,mà em không hiểu,cún nhà hàng xóm em cũng lạ, đối với bé,mà sao bé vẫn giỡn?còn cái bỏ ăn chắc quen dần bé sẽ quen mà ăn,

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Bỏ ăn thì k nên quá lo lắng, trừ khi kèm theo triệu chứng mệt mỏi, tiêu chảy...
Chịu khó chơi cùng 2 bé. Chơi cùng bé mới, rùi gọi bé cũ ra, cùng ngồi chơi vuốt ve luôn. Dần 2 bé sẽ quen nhau thôi.

bigzero

Chịu khó chơi cùng 2 bé. Chơi cùng bé mới, rùi gọi bé cũ ra, cùng ngồi chơi vuốt ve luôn. Dần 2 bé sẽ quen nhau thôi.
Dạ,em tks anh nhiều nhiều.

bigzero

Không được rồi anh ơi,bé không chỉ bỏ ăn gần 1 ngày mà bé còn ói nữa chiều tới giờ bé đã ói 2 lần,lần đầu bé ói ra màu trắng,lần thứ 2 thì màu nâu nâu vàng vàng,cả 2 lần điều có bọt,thêm 1 điều nữa là từ khi bé về nhà em cho tới hôm nay là 2 ngày,mà bé chưa đi ngoài lần nào,dẫn ra bãi thì chỉ tiểu,mặc dù em đã chờ khá lâu nhưng mãi không đi ngoài

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Không được rồi anh ơi,bé không chỉ bỏ ăn gần 1 ngày mà bé còn ói nữa chiều tới giờ bé đã ói 2 lần,lần đầu bé ói ra màu trắng,lần thứ 2 thì màu nâu nâu vàng vàng,cả 2 lần điều có bọt,thêm 1 điều nữa là từ khi bé về nhà em cho tới hôm nay là 2 ngày,mà bé chưa đi ngoài lần nào,dẫn ra bãi thì chỉ tiểu,mặc dù em đã chờ khá lâu nhưng mãi không đi ngoài
Trc đó bạn cho bé ăn gì?