• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chó dữ quá =.+

Inzen

mình có nuôi 1 con Nhật Bắc Kinh được hơn 1 năm rồi .... mà càng lúc nó càng dữ , người lạ đến sủa thì không sao , mà mình chặn nó lại thì nó quay lại muốn đớp mình luôn http://forum.viet-pet.com/images/smilies/yahoo/42.gif
Mình ở chung cư , bác mình ở nhà kế bên nó cũng hay chạy qua đó chơi . Sáng bác mình hay qua dọn dẹp , lâu lâu nó điên núp dưới gầm giường thấy bác mình cầm đồ là cắn luôn , mấy lần rồi , nó cắn rồi sủa hung dữ lắm , gầm gừ nữa .. có nhiều lúc cho nó ăn đồ , nó tha xuống gầm giường rồi nằm đó , ai đi ngang qua chắc nó tưởng lấy đồ ăn của nó nên nó gầm gừ +.+ . nó mà chui xuống gầm giường là khỏi lôi nó ra chỉ đợi khi nào nó mất cảnh giác mới bắt được nó .
Nhà mình chữi không cho nuôi , mà mình lại không muốn bỏ nó , giờ không biết sao http://forum.viet-pet.com/images/smilies/yahoo/2.gif
ps : cho mình hỏi thêm lông của nó có ảnh hưởng nhiều đến người không +.+ thấy rụng cũng nhiều quá , lâu lâu đang ăn mà thấy trùm lông bay bay mà thấy ớn

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Hjx chó nhà bạn dữ nhỉ. Thế mà mình cứ tưởng con cún nhật lai bắc kinh nào cũng hiền :( Tại trông các em ý nhỏ nhỏ xinh xinh :D Mình cũng ko biết nên làm j. Khi nào em ý như thế, bạn quát em ý xem sao. Có thể em ý sẽ hiểu. Nhưng cũng sợ đây là bản tính của em ý thì khó thay đổi

khoamax

T.Viên Năng Động
chết chết sao giống bị dại wa vậy nếu ko phải là do bạn ở chung cư nhốt em nó suốt ngày đâm ra bị stress ko thick tiếp súc với người ngoài nữa và một trường hợp nữa là do trong kí ức của em nó đã từng bị đối sử ko tốt (mình ko có yk nói bạn nha) nhưng có những trường hợp chó bỏ đi hoang rồi vì một lí do gì đó khiến bản tính hung hăng trỗi dậy (gọi là thú tính ah)nhằm tự bảo vệ bản thân thôi bạn hãy xem lại những trường hợp mình nêu trên xem nha rồi từ từ tìm cách giải quyết

khoamax

T.Viên Năng Động
chó mình cũng hung dữ thế ,gặp người lạ đang đi ngoài đương nó cũng rượt nữa , căn nhiều người rồi

trường hợp của bạn là do pe bị nhốt lâu rồi ko tiếp xúc với người lạ thường thì phải

I♥umeo

T.Viên Năng Động
Bạn lên quát và đánh nhẹ vài lần cho nó quen bạn à .. ! chứ cứ để thế chắc có khi nó cắn bạn đấy .!

gaunho

YTC Developer
chó mình chẳng nhốt đâu bạn ơi , mình để nó đi tự do nhưng đa phần thì nó chỉ đi ra ngoài khi có nhu cầu còn không thì nó trong nhà không à, nó rất dữ , tuy no không bao giờ nghe lời mình nhưng nó lại không bao giờ cắn mình,chỉ có lúc thì nó rất hiền nhưng có lúc thì lại rất dữ cả mẹ mình có đôi khi nó cũng gừm nữa

khoamax

T.Viên Năng Động
chó mình chẳng nhốt đâu bạn ơi , mình để nó đi tự do nhưng đa phần thì nó chỉ đi ra ngoài khi có nhu cầu còn không thì nó trong nhà không à, nó rất dữ , tuy no không bao giờ nghe lời mình nhưng nó lại không bao giờ cắn mình,chỉ có lúc thì nó rất hiền nhưng có lúc thì lại rất dữ cả mẹ mình có đôi khi nó cũng gừm nữa

mình nói nhốt ở đây ko phải chỉ là nhốt trong chuồng mà có khi ngay từ lúc nhỏ bạn đã tập cho pé không tiếp xúc nhiều với mọi thứ bên ngoài chỉ giam lỏng bé trong nhà thui lâu dần hình thành một thói wen bằng chứng là nó chỉ ra ngoài khi cần như bạn nói từ đó làm cho nó có phản xạ tự bảo vệ mình khi cảm thấy có kẻ nào đó đe dọa hoặc vào đất của nó hay đúng hơn là lãnh thổ của nó cho nên việc nó dữ dằn như thế là bình thường chứ không như chó của chủ topic ngoài dữ ra nó còn thick bóng tối nữa điều đó mới đáng lo

animal RESCUE

giải pháp lâu dài :

dắt đi dạo trong công viên hằng ngày và thường xuyên, đều đặn. tự nhiên tính tình sẽ hiền lành.

Còn việc chó gừ bạn lúc nó tưởng bị lấy đồ ăn và cui vào gậm giường :

bạn cần kiểm soát mọi hành vi đánh, mắng của mọi người trong nàh đối với nó, nó quá không yên tâm với gia đình bạn nên coi gậm giường là nơi an toàn nhất. mình nói vậy bạn cũng đã có thể hiểu phải đối xử sao cho nó lành tính lại.

chuyện gầm gừ với chủ là KHÔNG ĐƯỢC PHÉP với bất cứ con chó nào nếu bạn muốn có một chú chó NGOAN BIẾT BỔN PHẬN VÀ BIẾT AI LÀ CHỦ.

các bạn bây giờ nuôi chó hay cưng nựng quá mức và vô tình làm con chó nghĩ nó còn quyền vượt quá tư cách của nó....nghãi là nó chỉ coi các bạn là người cho ăn ,chơi bời cùng, chư không hề tốn trọng hay biết điều.

mỗi lần nó gầm gừ, xử mạnh tay ngay để nó biết ai là chủ. lưu ý , khi chó tỏ ra biết sợ (nhưng vẫn gầm gừ ) thì bỏ đi, mặc nó đấy. không đoái hoài đến nữa. 100 lần như vậy mà k ổn thì con chó đó mình bó tay, thần kinh không tốt.