• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chó cứ thấy chủ là chạy, làm thế nào giờ mọi người?

Lalle Sam

Tớ có một em chó ta, là đực. khoảng 7 tháng tuổi. Tớ nuôi em nó 5 tháng nay rồi, ăn uống đầy đủ, cũng khá là quấn người. Duy nhất có một tính xấu của nó mà tớ không thể sửa đc, gia đình tớ cũng ghét, suốt ngày ép tớ bán đi thôi mà tớ ko chịu, chó ta lại to thì bán chỉ có bị thịt thôi. :(

Vấn đề của em ấy là lúc dẫn đi vệ sinh, chỉ cần thả xích ra là em ấy chạy điên cuồng, chủ gọi thế nào cũng ko quay lại, Thả cái là đi rong, có lần tận 3h đồng hồ. Tớ suốt ngày phải lang thang đi tìm, mà nó cứ nhìn thấy người nhà tớ là lại cong đuôi chạy, trong khi người lạ thì cứ xán lại gần (thế tớ mới lo). Đến lúc không thả nữa, cầm xích dắt thì nó cũng chạy, kéo theo cả người dắt, mà chó nhà tớ lại to, khỏe nữa chứ. Hôm qua nó kéo tớ ngã rách tươm 2 đầu gối luôn, giờ đi lại khập khiễng mà vẫn ko dám thả nó đi

Vậy ai gặp phải tình huống này rồi mà có biện pháp làm ơn chỉ cho tớ với nhé. Cảm ơn mọi người rất nhiều. Chứ cứ tình hình này thì em ấy khó thọ lắm :(

Lalle Sam

takoyna105 said:
vậy hỏi bạn có sợ chó gì không ? Trả lời trước rồi mình mới có thể chỉ
Sợ chó gì tức là sao hả bạn? Ý bạn hỏi là mình có sợ chó ko ý á? Không có mà, kể cả chó to cũng ko sợ :))

Giờ mình thử chỉ bạn nha 40/100% nha tại chưa biết tính tình của chó nhà bạn :) ( Mượn 1 con chó hàng xóm của ai có tâm lý tốt nói chung là ngoan rồi bạn thử dắt về nhà xong rồi bạn chơi với con chó bạn mượn nhưng bạn hãy mặc kệ con chó của bạn nếu lúc bạn chơi con chó lại gần thì bạn cứ để nó lại ngửi con chó hoặc bạn đang giỡn với con chó mà chó của bạn nhìn bạn mà ngồi xuống là nó đang đợi bạn chơi với bạn nhưng đừng nghĩ là chơi là thân :) phải dắt chó đi dạo nếu nó cứ kéo về sau cứ mặc kệ nó mà cứ dắt con chó kia đi ) nếu có rắc rồi pm yahoo mình cho lẹ pitbull_terrier0709@yahoo.com

Lalle Sam

takoyna105 said:
Giờ mình thử chỉ bạn nha 40/100% nha tại chưa biết tính tình của chó nhà bạn :) ( Mượn 1 con chó hàng xóm của ai có tâm lý tốt nói chung là ngoan rồi bạn thử dắt về nhà xong rồi bạn chơi với con chó bạn mượn nhưng bạn hãy mặc kệ con chó của bạn nếu lúc bạn chơi con chó lại gần thì bạn cứ để nó lại ngửi con chó hoặc bạn đang giỡn với con chó mà chó của bạn nhìn bạn mà ngồi xuống là nó đang đợi bạn chơi với bạn nhưng đừng nghĩ là chơi là thân :) phải dắt chó đi dạo nếu nó cứ kéo về sau cứ mặc kệ nó mà cứ dắt con chó kia đi ) nếu có rắc rồi pm yahoo mình cho lẹ pitbull_terrier0709@yahoo.com
Cám ơn bạn, nhưng rắc rối là xung quanh nhà mình không tìm được con chó như bạn tả á :((((((((
Mình add Yahoo của bạn rồi đấy. Bạn có cách gì khác chỉ mình với nhé. Hôm nay mình thử huẩn luyện nó bằng cách dùng thức ăn dụ nhưng chưa thành công. Nó ăn đủ no là nó lại lơ mình gọi á T_T

Khi nó đã không tin tưởng bạn thì cho dù bạn cho nó ăn cách mấy thì cũng vô ích chỉ con cách đó thôi à bạn ơi :(

Lalle Sam

takoyna105 said:
Trung thành thì chung thành ám ảnh thì cũng ám ảnh cũng có thể chó đã sợ từ lúc mua rồi
Mấy bạn ko ai hiểu ý mình T______T
Ý mình là chó của mình quá hiểu động, xích ở nhà thì ko làm sao, quấn người, chơi đùa như bình thường. Nhưng chỉ cần thả ra là chạy như vọt đi, chạy nhanh hết sức có thể để lên chỗ mình hay dắt em nó đi để chơi với mấy em chó khác, mà gọi nhất định không quay về, cứ lang thang ở đấy, chủ lại gần thì lại chạy vì sợ bắt về ý =((. Nó đã đi là đi rất lâu, lang thang 2,3 tiếng mới về, mình ko muốn chó mình như vậy, dễ bị ăn bậy, cũng dễ bị bắt trộm nên phải dắt xích, nhưng thế nó vẫn cứ chạy, lôi cả người theo ý.
Còn chuyện sợ mình thì không có nhé, mình nuôi nó từ lúc còn nhỏ tí, lúc mới mang về được vài hôm thì bị bệnh đường ruột ko ăn được một chút gì, mình lại chạy vạy đi khám, xong ngày nào cũng tự tay 3 lượt tiêm, 7,8 lượt đút thuốc và nước đường mới sống được nên mình tự tin là Su nhà mình nó không có sợ mình >"<

iceprince

Member
cái này mình thấy là do tính cách của nhóc này thế thôi chứ chả phải là sợ hay không, ngày trước nhà hàng xóm mình cũng có con chó giống như của bạn luôn. Thả ra khỏi nhà gọi cách nào cũng ko quay lại, đi chán nó lại về :))

Lalle Sam

iceprince said:
cái này mình thấy là do tính cách của nhóc này thế thôi chứ chả phải là sợ hay không, ngày trước nhà hàng xóm mình cũng có con chó giống như của bạn luôn. Thả ra khỏi nhà gọi cách nào cũng ko quay lại, đi chán nó lại về :))
Đấy nó khổ chỗ đấy đấy bạn, mình muốn hỏi xem ai có kinh nghiệm huấn luyện những em có tính cách thế này ko? Chứ cứ thả nó ra để nó chạy rông thế này thì ko ổn :((

vipboy21

Cái này chắc phải dạy lại từ cơ bản, thấy vấn đề đã lâu vẫn chưa đc giải quyết nên mình mạo muội chỉ điểm 1 Tý, có gì bạn pm yahoo mình vipboy192011 nha, mình hay onl từ 2h chiều tới tối. Cún mới 7,8 tháng vẫn dạy đc

Lalle Sam

vipboy21 said:
Cái này chắc phải dạy lại từ cơ bản, thấy vấn đề đã lâu vẫn chưa đc giải quyết nên mình mạo muội chỉ điểm 1 Tý, có gì bạn pm yahoo mình vipboy192011 nha, mình hay onl từ 2h chiều tới tối. Cún mới 7,8 tháng vẫn dạy đc
Cám ơn bạn :)
Bạn có rảnh vào chiều tối thứ 7, CN ko? Tại mình chỉ ol yh được vào tầm đấy và ban đêm thôi :(. Sáng đến tối mình đi học đi làm miết :((