• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chó cái 8 tháng đã có thai

yeucun_con

Các bạn ơi! Nhà mình có mua 2 chú cún, mua từ lúc các bé được 2 tháng tuổi đến bây giờ các bé đã được gần 9 tháng! Nhưng bé gái đang có biểu hiện mang thai ( có lần mình đi học về thấy 2 bé đang giao phối ) không biết bé còn ít tháng quá để mang thai sớm như vậy có hậu quả gì không? Mình sợ lỡ có chuyện gì thì em nó .... nữa, mình yêu em nó lắm không muốn em nó bị gì đâu :( mong các bạn có kình nghiệm tư vấn giùm mình với, theo mình tìm hiễu người ta bảo không nên cho chó phối giống lần động dục đầu tiên vì mấy bé phát triễn chưa tốt hixhix mình lo quá. Mong sự hướng dẫn của các bạn

MECSADEC

NGười anh Vĩ đại
ko sợ đâu ^^ phối làn đầu chưa chắc chúg ngày mà chúng ngày chưa chắc đã sao chỉ la bé sẽ hơi khó đẻ hoạc nuôi con thôi

ChjP

T.Viên Năng Động
con so hehehehheh...ko sợ đâu bạn ơi...cứ cho ăn đầy đủ chất vào cho nó là được ok

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
yeucun_con said:
Các bạn ơi! Nhà mình có mua 2 chú cún, mua từ lúc các bé được 2 tháng tuổi đến bây giờ các bé đã được gần 9 tháng! Nhưng bé gái đang có biểu hiện mang thai ( có lần mình đi học về thấy 2 bé đang giao phối ) không biết bé còn ít tháng quá để mang thai sớm như vậy có hậu quả gì không? Mình sợ lỡ có chuyện gì thì em nó .... nữa, mình yêu em nó lắm không muốn em nó bị gì đâu :( mong các bạn có kình nghiệm tư vấn giùm mình với, theo mình tìm hiễu người ta bảo không nên cho chó phối giống lần động dục đầu tiên vì mấy bé phát triễn chưa tốt hixhix mình lo quá. Mong sự hướng dẫn của các bạn
Có 2 trường hợp sẽ xảy ra, và cả 2 đều khá tệ:
1 - Bé nhà bạn khó đẻ, phải đẻ mổ (Vì thiếu tháng mà đã chửa, chưa phát triển đủ). Sẽ mất con hoặc cả mẹ cả con nếu ko can thiệp kịp.
2 - Bé nhà bạn đẻ đc, nhưng yếu, ko có kinh nghiệm chăm, bỏ con... Cái này cũng có thể can thiệp, dễ cứu hơn. Nhưng cũng có thể bé sẽ chết ngay sau khi sinh vì kiệt sức

Còn 1 trường hợp nữa có thể sẽ xảy ra, nhưng là hiếm vì rõ ràng còn bé mà đã chửa đẻ thì ko có chuyện kết cục tốt. Bé nhà bạn có thể đẻ, có thể chăm con tốt, tuy con con ko lớn nhanh và khỏe bằng các con con của đàn khác.

Bh bạn phải tách bé đực ra (Mình thấy ít có trường hợp 2 bé ở cùng nhau từ nhỏ mà lại đẻ sớm vầy), theo dõi bé cái thêm vì còn có cả hiện tượng chửa giả nữa. Chắc cũng chưa dính ngay đâu nếu bé mới phối vài lần, vì cả 2 còn nhỏ. Bồi bổ cho bé cái, nói chung la quan tâm hơn bt...
Chờ thời gian và có thể hỏi tư vấn bs thêm!
p/s: Bạn còn cần gì nữa ko?

MECSADEC

NGười anh Vĩ đại
Sảy thai, đẻ non, đẻ khó ở chó.

Sảy thai, đẻ non, đẻ khó ở chó cần được nhìn nhận một cách khoa học để có các biện pháp thích hợp trong chăm sóc và nuôi dưỡng chó sinh sản nhằm hạn chế thấp nhất các thiệt hại về kinh tế, giúp bảo tồn các giống chó phục vụ lợi ích của con người.

Bộ máy sinh dục cái của chó : mang thai 40 ngày.​

1. Sảy thai ở chó:

- Chó mang thai dưới một tháng mà bị ra thai gọi là "sảy thai". Nhiều chủ nuôi nhận biết chó sau khi phối giống chắc chắn đã có chửa : phát triển bụng, phát triển nầm vú và thậm chí đã có sữa non, nhưng rồi bụng bé dần và không sinh đẻ, đã cho rằng "có hiện tượng tiêu thai". Thực ra không có "tiêu thai", thời kỳ này bào thai và nhau thai rất nhỏ, với chó giống nhỏ như : Cocker, chihuahua, Phú quốc ... chỉ bé bằng "hạt lạc ", khi sảy thai chó tự động liếm sạch sẽ, thậm chí chúng ta không hề biết là thai đã ra !
- Hiện tượng mang thai giả: thực chất vật chủ không có thai nhưng mọi triệu chứng đều có như đang mang thai, cũng dễ nhầm lẫn với sảy thai.

2. Đẻ non:

Thai đã lớn trên một tháng, chưa đến lúc sinh, do một lý do nào đó không tồn tại trong cơ thể mẹ được bị tống ra ngoài gọi là đẻ non. Lúc này chủ nuôi dễ nhận biết do phát hiện được có máu đẻ và các chất thối rữa, xác của bào thai...Chó mẹ thường có phản xạ "ăn" thai và các chất thối rữa, dễ bị rối loạn tiêu hóa, tiêu chảy...cần chăm sóc và báo BSTY can thiệp.

3. Các dấu hiệu " báo trước" sảy thai và đẻ non:

Hiện tượng có sữa sớm trước một tháng mang thai là báo hiệu sảy thai, "sữa" không có màu trắng của sữa mà chỉ là dịch trong, nhớt hoặc ố vàng. Chó mẹ thường hay quay lại liếm phía sau : các dịch và chất thải từ cửa mình.

Có sữa trằng trước khi dự kiến sinh 15- 20 ngày , chó mẹ bị ốm bệnh, ăn ít , khó chịu như dấu hiệu đẻ thường, có sơn rặn và co bóp tử cung dữ dội.

Chưa tới ngày sinh mà có dịch hôi bẩn hoặc nhớt xanh dính chảy ra từ âm hộ.

4. Các nguyên nhân gây sảy thai, đẻ non:

- Do phối giống ngay lần động dục đầu tiên, cơ thể chó mẹ chưa phát triển hoàn chỉnh.
- Phối giống đồng huyết, cận huyết.
- Điều kiện nuôi dưỡng chăm sóc không tốt.
- Các stress bất lợi về tâm lý hoặc thời tiết khí hậu quá nóng bức ngột ngạt do vận chuyển đường dài, chuyển vùng hoặc nhập khẩu.
- Giảm sức đề kháng, chó mắc các bệnh truyền nhiễm do virus : Parvo, Carre, Viêm khí quản - phế quản truyền nhiễm, các bệnh do vi trùng : Sảy thai truyền nhiễm Brucellosis, Lepto...
- Theo thói quen và các dị tật của bộ máy sinh dục cái.

5. Đẻ khó :

Là hiện tượng khó hoặc không thể ra thai khỏi cơ thể chó. Có thể do nhiều nguyên nhân :

- Do giống chó : Không chỉ có Chihuahua mà phần lớn các giống chó nhỏ thuộc loại "toydogs" như phốc sóc, Yorkshire Terrier...những giống này có kết cấu xương chậu hẹp, nếu thai to thường khó đẻ, hay phải mổ vì thai không thể lọt qua cửa khung xương chậu ra ngoài được. Thậm chí giống to hơn như English Bulldog...cũng phải mổ đẻ tỷ lệ đến trên 70% vì cấu tạo hộp sọ rất lớn so với thân.

- Do cho chó sinh nở quá sớm, quá muộn. Chó trên 4 tuổi mới cho đẻ lần đầu, hoặc chó đã già còn cho đẻ, khung xương chậu không còn tổ chức sụn đàn hồi, dãn nở nữa nên khó đẻ.

- Do bệnh tật: Bị ốm khi mang thai. Bị viêm tử cung , hoặc lộn tử cung khi phối giống. Bệnh Gien : Lai đồng huyết, cận huyết, thai quái dị.

- Do Tâm lý chó mẹ lúc đẻ : Tâm thần hoảng loạn, sợ hãi gây xuất huyết chảy máu đường sinh dục, vỡ ối trước, thai chết ngạt không ra được gây "tắc nghẽn" cho các thai sau. Chủ quá âu yếm, thương xót, vuốt ve nhiều làm "giảm đau đẻ tâm lý" cũng gây đẻ khó hoặc đẻ lâu.

- Do chăm sóc không hợp lý : Cho mẹ ăn quá thừa chất khi mang thai lại ít vận động, thai to, mẹ ỳ ạch, trì trệ sẽ rất khó đẻ. Khi mang thai tiêm nhiều loại thuốc bổ trợ không cần thiết cũng là một loại stress không tốt cho thai. Ít vận động,thiếu ánh sáng khi mẹ mang thai. Do chuyển đổi chủ mới, chỗ ở mới trước khi cho sinh đẻ.

Chủ chó cần tự tìm hiểu, phán đoán khả năng sinh đẻ con để có tư vấn chuẩn xác của BSTY kẻo không kịp mổ gây chết mẹ, con.

NGUỒN :viet-pet.com

skyfall.689ue

Kỳ Kỳ
được ròi bạn ơi, cũng không cần lo quá thế đâu chó nhà mình chưa dc 8 tháng mà cũng đẻ ròi, cũng không sao, bạn nên để con đực tách ra ở riêng vs con cái trong lúc con cái mang bầu và sau khi sinh con xong!

yeucun_con

Kem_Ốc_Quế said:
Có 2 trường hợp sẽ xảy ra, và cả 2 đều khá tệ:
1 - Bé nhà bạn khó đẻ, phải đẻ mổ (Vì thiếu tháng mà đã chửa, chưa phát triển đủ). Sẽ mất con hoặc cả mẹ cả con nếu ko can thiệp kịp.
2 - Bé nhà bạn đẻ đc, nhưng yếu, ko có kinh nghiệm chăm, bỏ con... Cái này cũng có thể can thiệp, dễ cứu hơn. Nhưng cũng có thể bé sẽ chết ngay sau khi sinh vì kiệt sức

Còn 1 trường hợp nữa có thể sẽ xảy ra, nhưng là hiếm vì rõ ràng còn bé mà đã chửa đẻ thì ko có chuyện kết cục tốt. Bé nhà bạn có thể đẻ, có thể chăm con tốt, tuy con con ko lớn nhanh và khỏe bằng các con con của đàn khác.

Bh bạn phải tách bé đực ra (Mình thấy ít có trường hợp 2 bé ở cùng nhau từ nhỏ mà lại đẻ sớm vầy), theo dõi bé cái thêm vì còn có cả hiện tượng chửa giả nữa. Chắc cũng chưa dính ngay đâu nếu bé mới phối vài lần, vì cả 2 còn nhỏ. Bồi bổ cho bé cái, nói chung la quan tâm hơn bt...
Chờ thời gian và có thể hỏi tư vấn bs thêm!
p/s: Bạn còn cần gì nữa ko?
Sau mấy ngày quan sát thí bây giờ mình khẳng định là em nó đã mang thai rồi huhu, nghe bạn nói mình cũng sợ quá đi. Bây giờ minh chịu khó quan sát và chăm sóc em nó kỹ một chút và thường hỏi ý kiến bác sĩ thú y chỉ hi vọng mẹ tròn con vuông là an tâm rồi hixhix

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
yeucun_con said:
Sau mấy ngày quan sát thí bây giờ mình khẳng định là em nó đã mang thai rồi huhu, nghe bạn nói mình cũng sợ quá đi. Bây giờ minh chịu khó quan sát và chăm sóc em nó kỹ một chút và thường hỏi ý kiến bác sĩ thú y chỉ hi vọng mẹ tròn con vuông là an tâm rồi hixhix
Bạn thấy bé phối lâu chưa? Đc tầm nửa tháng chưa vậy?
Nếu mới nửa tháng mà vú đã to rõ, ăn khỏe, bụng bự với cả có sữa nữa (để ý kĩ cái này) thì có thể bé chỉ chửa giả thôi. Nhưng nếu hơn tháng mới dần rõ rệt như trên thì bạn nên chuẩn bị tâm lí, nơi sanh và chăm con cho bé ngay nhé.
Chúc bạn vui vẻ...Cố lên!
p/s: Cần gì thêm bạn cứ hỏi.

lovekiss310

Kem_Ốc_Quế said:
Bạn thấy bé phối lâu chưa? Đc tầm nửa tháng chưa vậy?
Nếu mới nửa tháng mà vú đã to rõ, ăn khỏe, bụng bự với cả có sữa nữa (để ý kĩ cái này) thì có thể bé chỉ chửa giả thôi. Nhưng nếu hơn tháng mới dần rõ rệt như trên thì bạn nên chuẩn bị tâm lí, nơi sanh và chăm con cho bé ngay nhé.
Chúc bạn vui vẻ...Cố lên!
p/s: Cần gì thêm bạn cứ hỏi.
Bây giờ mình sẽ chú ý quan sát em nó vì mình nuôi 2 em nó trong nhà cứ thả ngoài sân nên 2 em nó phối bao nhiêu lần thì mình cũng không rõ @@, giờ thì thấy bầu vú của em nó bắt đầu to ra, ăn và ngủ thì nhiều hơn bình thường. Nếu đúng là em nó có thai thì mình phải chăm em nó như thế nào để khi sanh em nó vẫn an toàn và bầy con cũng được khỏe mạnh vậy bạn? Mình yêu em nó lắm nên không muốn mẹ con bị vấn đề gì hết :(

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
lovekiss310 said:
Bây giờ mình sẽ chú ý quan sát em nó vì mình nuôi 2 em nó trong nhà cứ thả ngoài sân nên 2 em nó phối bao nhiêu lần thì mình cũng không rõ @@, giờ thì thấy bầu vú của em nó bắt đầu to ra, ăn và ngủ thì nhiều hơn bình thường. Nếu đúng là em nó có thai thì mình phải chăm em nó như thế nào để khi sanh em nó vẫn an toàn và bầy con cũng được khỏe mạnh vậy bạn? Mình yêu em nó lắm nên không muốn mẹ con bị vấn đề gì hết :(
Bạn nên 1 xích 1 thả đi, tách riêng ra, tốt nhất là cách ly em đực ra. Chắc cũng mới phối thôi, phối sớm hơn thì chưa đến kì. Vì nếu bé phối đêm thì bạn cũng ko cản đc đâu.
Cái này cũng khó, vì nó trái quy luật tự nhiên, bé nó có ra sao thì tùy vào sức khỏe. Bạn cứ cho ăn nhiều và chăm chút hơn bt, hoàn toàn ko gặp bé đực để bé ổn định tâm lí. Ít nhất là 1th ko tắm nhé, chịu thôi vì chửa đẻ phải kiêng nước. Chuẩn bị ổ, chỗ đẻ và cho bé ở riêng đấy cho quen. Đi dạo nhìu cho khỏe, nếu có đau bụng hay tiêu chảy thì cũng ko đc tẩy giun (mình dặn trc, tẩy giun có thể xảy thai - chắc bạn bít). Tầm này nên cho ăn cháo thôi, cháo đủ loại cho đủ chất, bé có thể kén ăn hơn trc nhé... Còn vài thứ nữa bạn cần biết, nếu chưa đọc link bài viết về việc sinh sản cho bé thì mình sẽ gửi lun bài đấy cho bạn đọc, nếu đọc rùi cứ chuẩn bị như thế. Ở đấy phân tích rõ cả việc chửa giả đấy, chó thiếu tháng có nhìu cái lo lắm.
Chúc bạn vui vẻ ^^

lovekiss310

Kem_Ốc_Quế said:
Bạn nên 1 xích 1 thả đi, tách riêng ra, tốt nhất là cách ly em đực ra. Chắc cũng mới phối thôi, phối sớm hơn thì chưa đến kì. Vì nếu bé phối đêm thì bạn cũng ko cản đc đâu.
Cái này cũng khó, vì nó trái quy luật tự nhiên, bé nó có ra sao thì tùy vào sức khỏe. Bạn cứ cho ăn nhiều và chăm chút hơn bt, hoàn toàn ko gặp bé đực để bé ổn định tâm lí. Ít nhất là 1th ko tắm nhé, chịu thôi vì chửa đẻ phải kiêng nước. Chuẩn bị ổ, chỗ đẻ và cho bé ở riêng đấy cho quen. Đi dạo nhìu cho khỏe, nếu có đau bụng hay tiêu chảy thì cũng ko đc tẩy giun (mình dặn trc, tẩy giun có thể xảy thai - chắc bạn bít). Tầm này nên cho ăn cháo thôi, cháo đủ loại cho đủ chất, bé có thể kén ăn hơn trc nhé... Còn vài thứ nữa bạn cần biết, nếu chưa đọc link bài viết về việc sinh sản cho bé thì mình sẽ gửi lun bài đấy cho bạn đọc, nếu đọc rùi cứ chuẩn bị như thế. Ở đấy phân tích rõ cả việc chửa giả đấy, chó thiếu tháng có nhìu cái lo lắm.
Chúc bạn vui vẻ ^^
vậy bạn send cho mình cái link bài viết đi để mình tham khảo thêm, vì mình nghe người ta nói cho mẹ gần sắp sinh khoảng bao lâu thì tẩy giun thì phải????

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
lovekiss310 said:
vậy bạn send cho mình cái link bài viết đi để mình tham khảo thêm, vì mình nghe người ta nói cho mẹ gần sắp sinh khoảng bao lâu thì tẩy giun thì phải????
Đây là link của topic, ở đấy có nói rõ một số điều cần biết khi chó chửa đẻ, thêm phần chuẩn bị ổ và chỗ cho bé nữa là ok.
Tuyệt đối ko đc tẩy giun cho chó mẹ trong thời gian này, ít nhất là cho tới khi chó con cai sữa nhé (đặc biệt là trong time mang bầu, dễ làm cơ thể đào thải thai - y khuyến cáo của thuốc tẩy giun cho người ^^)
Chúc bạn vui vẻ - Bạn còn cần gì nữa ko?

Chihuahua2

Cho em hỏi nhà em có nuôi 1 em chihuhua cái nặng 1.3 (khoảng 1 năm 4 tháng)và 1 em đực nặng 2kg (khoảng 10 tháng). mấy hôm nay 2 bé đang lên giống, đã giao phối được 4 lần trong 2 ngày. Cho em hỏi tuổi như vậy giao phối được chưa và bé nhà em cân nặng như thế có thể đẻ thường được k ạ?
( k biết cách đăng bài nên hỏi ké ạ)