• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chó bị co giật

chery_bomb

Bé nhà em là cún Việt Nam, khoảng 5 tháng tuổi. Khoảng 2 tuần gần đây cún nhà em hay bị co giật, ngủ mơ, cứ kêu rít lên như là bị đau lắm. Một chân của cún khi đi lúc nào cũng co lên như là bị đau. Rồi lúc nào cún cũng run rẩy thương lắm cơ. Em có đem cún ra thú y ở Đội Cấn bà ấy bảo cún bị thiếu canxi. tiêm 2 mũi cách 2 ngày tiêm một lần và cho uống viên canxi màu xanh da trời nhưng em thấy chả hiệu quả gì cả? Có bác nào biết đây là bệnh gì hoặc chữa trị như thế nào không?Hoặc có bác nào biết địa chỉ thú y nào mà uy tín một chút,em đưa cún đến khám. Cún nhà em không sốt, ăn uống tốt và vẫn chơi đùa bình thường nhưng nó cứ run lật bật nhìn thương lắm.Đặc biệt là trước đây cún hoàn toàn khỏe mạnh, triệu chứng này chỉ xuất hiện sau khi cún tiêm vacxin lần thứ nhất....

duymanhueh

★╬♥๑ღduymanhueh♥๑ღ╬★
Chó bị run giật có nhiều nguyên nhân:
1. Do nằm mơ: không thường xuyên nên bạn có thể loại trừ.
2. Nếu cho dưới 1 năm tuổi (đặt biệt là giống chó lông dài) chủ yếu là do hệ thần kinh, với những con hiếu động càng hay xảy ra. Bạn có thể cho uống Magne B6 ngày 01 viên/10Kg uống đều 04 tuần nghỉ 1 tuần trong 06 tháng đến khi trưởng thành. Bạn có thể mua ở bất kỳ hiệu thuốc nào, đây là thuốc bổ thần kinh.
3.Đối với chó cái kỳ động dục đầu tiên hoặc sau khi sinh là biểu hiện của thiếu canxi dẫn đến co giật
Bạn có thể bổ sung thêm canxi bằng cách thay đổi khẩu phần ăn hay bằng thuốc.
4. Ngoài ra có thể do chó bị bệnh sài do virus care gây nên, nhưng với bệnh này còn có các triệu chứng khác kèm theo như sốt cao, niêm mạc, mắt tai, miệng bị viêm có mủ, thở khó khăn và chết trong thời gian ngắn nên chắc chó bạn không bị bệnh này rồi.
Con cún nhà mình cũng vậy, khi ngủ 4 chân hay cựa quậy, đạp đạp. Mình thấy chủ yếu là do nằm mơ, vì chó khi ngủ cũng nằm mơ như người. Nhưng về mùa đông thì lúc ngủ đúng là có run rẩy thật. Bạn kiếm cho nó cái thảm hay cái áo bỏ đi cho nó nằm, đừng để nó nằm đất xem có khác ko, vì khi ngủ thân nhiệt bao h` cũng giảm mà.
Chúc bạn có 1 chú cún thật đẹp và khỏe mạnh nha.

chery_bomb

Cám ơn anh nhiều nhé. Cún nhà em ngủ trên giường luôn với em mà... Có lẽ em ý bị thiếu canxi thật. Nhưng cũng hơi lạ là nhà em có 2 bé, một bé nhật bản lông dài và một bé này... hai bé đều có khẩu phần ăn như nhau mà bé lông dài thì hoàn toàn khỏe mạnh, mặc dù thỉnh thoảng cũng thấy hai bé thay nhau gặm tường...Chắc em phải mua bổ sung viên canxi cho bé uống

duymanhueh

★╬♥๑ღduymanhueh♥๑ღ╬★
Cám ơn anh nhiều nhé. Cún nhà em ngủ trên giường luôn với em mà... Có lẽ em ý bị thiếu canxi thật. Nhưng cũng hơi lạ là nhà em có 2 bé, một bé nhật bản lông dài và một bé này... hai bé đều có khẩu phần ăn như nhau mà bé lông dài thì hoàn toàn khỏe mạnh, mặc dù thỉnh thoảng cũng thấy hai bé thay nhau gặm tường...Chắc em phải mua bổ sung viên canxi cho bé uống

uhm,em thử làm xem tình hình có được cải thiện hay không,mỗi loại có một cơ chế thích ứng và phản xạ với môi trường khác nhau đó e.Chúc em thành công.

tieumi

Bạn oi con chihuahua cua mình moi 3thang tuoi khong hieu sao tu dung bỏ ăn mình đem chít thuốc thì về ăn ít dần có thuốc thì ăn hết thuốc thì ko ăn nữa với bé run rẫy đi cụp đuôi lúm túm hiccc
Có lần bị trễ tiêm ngừa 7loai bệnh chua kịp tiêm là bỏ ăn luôn nen mình chưa tiêm

quaan87

Cún nhà mình ngủ hay rung mình, hôm trước đang ăn thì bị co giật, bác sĩ cũng bảo thiếu canxi, lên tiêm 1 mũi xong về bỏ ăn luôn mấy bữa rồi :((

Quan.X_Men

Cho bi gay xuong chan vi tai nan xong roi bi giay chan ke ca khi ngu va rat dau nua.co ai biet cho e sin mot phuong phap dieu tri hoac giai thich ho vi sao cho bi giat the,cam on mn nhieu

Dainam

Chó nhà em khoảng hơn 1 tuần rồi liền tục bị co giật. Và nó cứ kêu cả ngày và cả đêm cứ như là bị đau ở đâu .và kèm theo triệu trứng mắt nó bị toét ra như có mủ.va rất nhiều rỉ mắt. Em đưa đến b.sy thứ y bảo là nó sốt. Và tiêm kháng sinh cho nó khoảng 3 mũi mà vẫn ko khỏi .no cứ có giật và kêu là suốt ngày đêm .nhin nó thật là thương mà em ko biết cách nào để chữa cho nó .mong b.sy chỉ cho em cách để chữa khỏi bệnh cho nó à.

Nguyễn Ngai

Cún nhà mình ngủ hay rung mình, hôm trước đang ăn thì bị co giật, bác sĩ cũng bảo thiếu canxi, lên tiêm 1 mũi xong về bỏ ăn luôn mấy bữa rồi :((
Chó nhà mình ngủ cũng hay rung mình nhưng ăn uống đc lắm mình cũng ko bik nó bị ji