• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chăm sóc mèo con bị gãy chân, giúp mình với.

Toki

Chào mọi người, tình hình là bé nhà mình được 3 tháng rưỡi. Sáng nay em nó nghịch thế nào rớt từ sân thượng xuống gãy chân sau. Bồng đi bs thì được bảo là gãy xương đùi trong và đã phẫu thuật bó bột cho em nó. Hiện giờ đã đưa về nhà chăm sóc nhưng có vài hiện tượng lạ không biết có ổn không, hy vọng mọi người giúp đỡ.

1/ Em rên la rất to và nhiều, liên tục cào vào vòng che quanh cổ, mình đoán là em nó không quen nhưng bs dặn không được mở ra. Mình biết là cái đó dùng để ngăn ngừa em nó liếm vào vết thương nhưng nếu đã bó bột rồi thì có nhất thiết phải đeo ko ạ? Mình thấy em cứ ngọ nguậy tìm cách gỡ nó ra sợ sẽ động vào vết thương của em hơn :(

2/ Nên cho em ăn/uống gì để mau lành ạ? Hiện sáng giờ mình chỉ dặm sữa Ông Thọ pha nước ấm chứ chưa dám cho em ăn đồ cứng, không biết bao giờ thì có thể cho em ăn cá được?

3/ Em hay trườn và giaajt ra khỏi ổ, không chịu nằm yên 1 tư thế.

4/ thi thoảng em có ngáp ngáp nhưng không phải ngáp kiểu buồn ngủ mà sao ấy ạ? Mình ktra thì thấy em chỉ bị rách miệng, không gãy răng. Khôg biết đây có phải dấu hiệu bình thường không?

5/ 2 tai em sờ vào thấy lành lạnh chứ ko ấm, dù có vuốt mấy cũng lạnh, không biết em có bị sốt hay viêm gì không?

Hiện giờ thì mình chỉ có chừng đó cần được giúp đỡ, mình sẽ quan sát và có gì sẽ nhờ mọi người giúp thêm, hy vọng mọi người không phiền và giúp mình với :((

Last edited:

voithan

Bán sỉ, bán lẻ đồ cho thú cưng
Staff member
Super Moderator
Chào mọi người, tình hình là bé nhà mình được 3 tháng rưỡi. Sáng nay em nó nghịch thế nào rớt từ sân thượng xuống gãy chân sau. Bồng đi bs thì được bảo là gãy xương đùi trong và đã phẫu thuật bó bột cho em nó. Hiện giờ đã đưa về nhà chăm sóc nhưng có vài hiện tượng lạ không biết có ổn không, hy vọng mọi người giúp đỡ.

1/ Em rên la rất to và nhiều, liên tục cào vào vòng che quanh cổ, mình đoán là em nó không quen nhưng bs dặn không được mở ra. Mình biết là cái đó dùng để ngăn ngừa em nó liếm vào vết thương nhưng nếu đã bó bột rồi thì có nhất thiết phải đeo ko ạ? Mình thấy em cứ ngọ nguậy tìm cách gỡ nó ra sợ sẽ động vào vết thương của em hơn :(

2/ Nên cho em ăn/uống gì để mau lành ạ? Hiện sáng giờ mình chỉ dặm sữa Ông Thọ pha nước ấm chứ chưa dám cho em ăn đồ cứng, không biết bao giờ thì có thể cho em ăn cá được?

3/ Em hay trườn và giaajt ra khỏi ổ, không chịu nằm yên 1 tư thế.

4/ thi thoảng em có ngáp ngáp nhưng không phải ngáp kiểu buồn ngủ mà sao ấy ạ? Mình ktra thì thấy em chỉ bị rách miệng, không gãy răng. Khôg biết đây có phải dấu hiệu bình thường không?

5/ 2 tai em sờ vào thấy lành lạnh chứ ko ấm, dù có vuốt mấy cũng lạnh, không biết em có bị sốt hay viêm gì không?

Hiện giờ thì mình chỉ có chừng đó cần được giúp đỡ, mình sẽ quan sát và có gì sẽ nhờ mọi người giúp thêm, hy vọng mọi người không phiền và giúp mình với :((
Chào bạn, mình có vài góp ý cho bạn để chăm sóc bé mau hồi phục, ko biết là chó hay mèo mình cứ tạm gọi là cún nhé
- việc đeo vòng cổ là khá cần thiết mặc dù đã bó bột rồi nhưng cún vẫn có thể cắn ra sẽ làm ảnh hưởng đến vết thương
- vấn đề ăn uống thì bạn nên dùng royal canin recovery đây là sản phẩm dinh dưỡng cực kỳ tốt dành cho chó mèo đang trong quá trình ốm. có thể bổ sung thêm trong khẩu phần ăn nhiều thịt và rau
- trong quá trình bó bột thì chắc chắn là sẽ khó chịu và thi thoảng có dấu hiệu mệt mỏi vì vết thương, nếu bổ sung thực phẩm thường xuyên cún sẽ có sức để mau bình phục
cuối cùng mình chúc bé nhà bạn mau khỏi bệnh, thanks

Toki

@voithan cảm ơn bạn đã trả lời giúp mình, bé nhà mình là mèo con. Bây giờ đã ăn uống khá bình thường rồi, cũng ít rên la hơn bữa đầu. Hiện mình đang cho bé ăn cá, whiskas và dặm thêm sữa bột em bé. Thấy bé cũng khá hơn nhiều lắm, mai mình sẽ tìm mua thêm đồ dinh dưỡng mà bạn chỉ xem sao.

Nhưng mình có thêm 1 thắc mắc cần những ai có kinh nghiệm trả lời giúp. Kể từ hôm bó bột về đến nay thấy chân em hơi sưng, hôm qua mình có bồng đến bs kiểm tra thì bs bảo là đúng là chân hơi sưng thật nhưng chỉ lấy kềm bẻ bớt 1 đoạn thạch cao phía dưới thôi rồi cho về, hôm nay thấy chân vẫn sưng, nhuw vậy thì có vấn đề gì không ạ?

Myhoang28

Ban oi meo Minh cung moi 3 thang tuoi Minh ko bik pe bi te hay xe can ma ve nha thay pe ko di duoc chi lech va hai chan sau Minh nghi la pe bi gay thay pe la dau don Minh ko bik chi phi bang bot la khoang bao nhieu ah