• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chăm sóc chó bị bệnh:

Chó

Diamond Member
Nếu biết cách cho người bạn nhỏ uống thuốc và chích thuốc khi bệnh tại nhà nó sẽ giúp bạn tiết kiệm tiền và thời gian rất nhiều.

I/ Cho chó uống thuốc:
Nếu là thuốc viên bạn có thể giã nhuyễn ra rồi trộn với sữa hay nước rồi để cho chó uống. Nếu chó yếu quá không uống thì bạn có thể dùng ống chích, giữ chặt sau gáy nó rồi bơm vào.

II/ Chích thuốc:
Dù chích thịt hay chích dưới da cũng gây cho chó sự đau đớn và hoảng hốt. Nên phải có một người giữ một người chích. Nếu chích thịt ta cứ chọn bốn bắp thịt của bốn đùi nó mà chích. Nếu chích nhiều ngày liên tiếp thì nay chích bắp thịt chân này, mai chích bắp thịt chân khác.
Nếu chích dưới da, ta chỉ luồng kim xuống lớp da ở bên hông hoặc da ở hai bên sống lưng mà chích. Ống chích và kim chích nên sát trùng kỹ, và sát trùng nơi chích bằng Oxy già.

III/ Chăm sóc:
Giả sử khi bạn bệnh thì bạn sẽ làm gì? nếu bệnh nhẹ thì người nhà sẽ chăm sóc bạn, còn bệnh nặng thì đi khám bác sĩ. Chó cũng giống vậy.
Nhưng chó là loài động vật dẽo dai, có tính chịu đựng mạnh mẽ, nó sẽ tự đấu tranh với căn bệnh tới hồi cuối cùng. Bởi vì chó không biết nói chuyện nên dù có bệnh nó cũng không thể nói cho bạn biết. Nếu thấy người bạn nhỏ có triệu chứng thờ thẫn, mệt mỏi mà bạn có kinh nghiệm trong việc chẩn đoán bệnh cho chó thì nên mua thuốc cho uống ngay còn không thì nhanh chóng chở đi bác sĩ thú y càng sớm càng tốt.
Tôi thấy có nhiều bạn rất cưng "người bạn nhỏ", khi chó nhà bệnh họ lo lắng rất nhiều ngược lại khi chú chó hết bệnh nó rất biết ơn họ, quấn quít bên họ và chơi đùa với họ.
(Nguồn: viet-pet do anh ShiNa viết)