• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chọn khẩu phần ăn cho alaska 2 tháng

Mình sắp dẫn 1 em alaska đc 2 tháng về nhà Mình có ý định cho em ý ăn theo 4 bữa như sau:
1. Sáng ăn hạt ( ROYAL CANIN CLUB JUNIOR ( A3 ) )
2. Trưa ăn cơm nát ( chủ ăn gì chó ăn đấy - thức ăn trội hơn cơm 1 ít )
3. Chiều ăn hạt như buổi sáng
4. Tối ăn cơm nát như buổi trưa

Anh em trong diễn đàn thấy mình có sai xót ở đâu bảo nhé mình sợ không đủ chất cho bé với lại sợ 2 tháng chưa ăn đc cơm nữa .

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
nguyentiendat1510 said:
Mình sắp dẫn 1 em alaska đc 2 tháng về nhà Mình có ý định cho em ý ăn theo 4 bữa như sau:
1. Sáng ăn hạt ( ROYAL CANIN CLUB JUNIOR ( A3 ) )
2. Trưa ăn cơm nát ( chủ ăn gì chó ăn đấy - thức ăn trội hơn cơm 1 ít )
3. Chiều ăn hạt như buổi sáng
4. Tối ăn cơm nát như buổi trưa

Anh em trong diễn đàn thấy mình có sai xót ở đâu bảo nhé mình sợ không đủ chất cho bé với lại sợ 2 tháng chưa ăn đc cơm nữa .
Pham hoang ngoc tram said:
Thực đơn của bạn rất tốt đấy!!! Chỉ cần chú ý cho bé ăn sạch nữa là tốt ròii!
Ko đc cho bé cún nhỏ như vậy ăn cơm nát nhé. Bé còn nhỏ,hệ tiêu hóa kém,đặc biệt là cơm nát còn làm dính răng hoặc nhoét quá...Tốt nhất b cứ cho ăn cơm bt,đừng cho ăn nát mà bé bị sao thì khổ...
p/s: M chỉ khuyên b như vậy thoy,vì cx tùy từng bé,nhưng chó nhỏ thì rất cần chú trọng tới sức khỏe,dễ bị khó tiêu lắm >.

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
cơm nát, rất khó ăn. Bạn cho ăn cơm bình thường, nhưng bá nhá qua loa giúp bé sẽ tốt hơn
thực ra, 2 tháng, ăn dc cơm bình thường rồi
Mình cũng nuôi alaskan đực, và khẩu phần ăn y hệt như bạn
Chú ý k cho ăn đồ ăn có dầu, mỡ, chất tanh, và cũng k cho cún uống sữa nhé.

small_dragon said:
cơm nát, rất khó ăn. Bạn cho ăn cơm bình thường, nhưng bá nhá qua loa giúp bé sẽ tốt hơn
cám ơn bạn nhiều nhiều :) chụp ảnh bé chia sẻ cho mọi ng đi bạn ;)

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
small_dragon said:
Sao ko đc ún sữa hả b?
Bé nhà m mất mẹ từ nhỏ,vẫn phải nui bộ bằng sữa đó thoy? M vẫn chưa hỉu rõ lắm ý ^^

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Kem_Ốc_Quế said:
Sao ko đc ún sữa hả b?
Bé nhà m mất mẹ từ nhỏ,vẫn phải nui bộ bằng sữa đó thoy? M vẫn chưa hỉu rõ lắm ý ^^
À, hẳn như bé mất mẹ lại k sao
Còn bé đc mẹ nuôi bình thường, thì sau 2 tháng, tức là sau thời gian cai sữa, bé sẽ không còn khả năng tiêu hóa các chất dinh dưỡng trong sữa, hoặc tiêu hóa rất kém. Vì thế mà, nhiều bé, các bạn muốn nhanh lớn, hay cho uống thêm sữa, nhưng đó cũng có thể là lý do khiến các bé bị tiêu chảy.
Muốn tốt, thì cho ăn sữa chua, thì không sao, nhưng các loại sữa khác, thì k nên
Bé nhà bạn, nuôi bộ, là ngoại lệ nhé

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
small_dragon said:
À, hẳn như bé mất mẹ lại k sao
Còn bé đc mẹ nuôi bình thường, thì sau 2 tháng, tức là sau thời gian cai sữa, bé sẽ không còn khả năng tiêu hóa các chất dinh dưỡng trong sữa, hoặc tiêu hóa rất kém. Vì thế mà, nhiều bé, các bạn muốn nhanh lớn, hay cho uống thêm sữa, nhưng đó cũng có thể là lý do khiến các bé bị tiêu chảy.
Muốn tốt, thì cho ăn sữa chua, thì không sao, nhưng các loại sữa khác, thì k nên
Bé nhà bạn, nuôi bộ, là ngoại lệ nhé
Thank b nhé...Thế còn ăn chất tanh hả b? Sao ko đc ăn tanh - như trứng ấy? ^^

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Kem_Ốc_Quế said:
Thank b nhé...Thế còn ăn chất tanh hả b? Sao ko đc ăn tanh - như trứng ấy? ^^
Ăn chất tanh, thì lại tùy con. Có con ăn vào, thì bị nôn ra và bị tiêu chảy, có con ăn vào, lại rất bình thường.
Cùng 1 đàn chó 4 con của mình (gồm alaskan, pug, fox), thì chỉ có 1 con ăn dc đồ tanh, 3 con còn lại, hễ ăn là nôn ra và tiêu chảy.
Nếu cho ăn trứng, thì cho ăn trứng cút lộn, thì đc.

small_dragon said:
Ăn chất tanh, thì lại tùy con. Có con ăn vào, thì bị nôn ra và bị tiêu chảy, có con ăn vào, lại rất bình thường.
Cùng 1 đàn chó 4 con của mình (gồm alaskan, pug, fox), thì chỉ có 1 con ăn dc đồ tanh, 3 con còn lại, hễ ăn là nôn ra và tiêu chảy.
Nếu cho ăn trứng, thì cho ăn trứng cút lộn, thì đc.
Thế mình cứ cho bé nhà mình ăn khẩu phần như trên thay cơm nát bằng cơm khô là đc đúng không bạn ?? thỉnh thoảng cho bé ăn thêm sữa chua nữa đúng không ?? àh mà có cần cho bé uống men tiêu hóa hay C gì k bạn

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
nguyentiendat1510 said:
Thế mình cứ cho bé nhà mình ăn khẩu phần như trên thay cơm nát bằng cơm khô là đc đúng không bạn ?? thỉnh thoảng cho bé ăn thêm sữa chua nữa đúng không ?? àh mà có cần cho bé uống men tiêu hóa hay C gì k bạn
Ừa b à...Nhưng m nghĩ bé cx là chó nhỏ,nên cho ăn 1 ngày 4-5 bữa nếu nhìu TG,như vậy bé ko ăn quá no mà bị đầy bụng và phát triển sẽ chuẩn hơn ^^
(cơm bt thoy,ko cần đến mức nát,mềm mềm tý ấy là đc)

B cho bé ăn sữa chua,ăn rau trộn kèm cơm nữa ấy,cho bé đủ chất...Còn bổ sung chất nữa thì nếu bé bt thì thoy b à,bé hơi gầy hoặc khó tiêu mới cho,bé mà đủ cho thì cx dễ bệnh lắm ấy...
B còn cần gì nữa ko?

Kem_Ốc_Quế said:
Ừa b à...Nhưng m nghĩ bé cx là chó nhỏ,nên cho ăn 1 ngày 4-5 bữa nếu nhìu TG,như vậy bé ko ăn quá no mà bị đầy bụng và phát triển sẽ chuẩn hơn ^^
(cơm bt thoy,ko cần đến mức nát,mềm mềm tý ấy là đc)

B cho bé ăn sữa chua,ăn rau trộn kèm cơm nữa ấy,cho bé đủ chất...Còn bổ sung chất nữa thì nếu bé bt thì thoy b à,bé hơi gầy hoặc khó tiêu mới cho,bé mà đủ cho thì cx dễ bệnh lắm ấy...
B còn cần gì nữa ko?
Thank bạn nh ^^

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
À, vụ men tiêu hóa thì bạn cho vào vẫn okay nhá
thỉnh thoảng mình vẫn cho thêm men tiêu hóa. mua loại men tiêu hóa của trẻ con ý, và dùng 1/2 gói/ 1 lần thui nhá
Men tiêu hóa hoàn toàn k có hại, kích thích tiêu hóa, giúp bé ăn ngon, rất tốt.