• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cấp cứu rùa 3g của mình đẻ trứng

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
1. Đầu tiên mình cần bạn xác định vị trí ban đầu của các quả trứng như thế nào, đánh dấu mặt nào trên, mặt nào dưới.

2. Sau đó chuẩn bị một cái hồ, hay một chỗ có thể chứa dc nước, rộng, đổ nước vào, xung quanh xây kín.

3. Ở trong để khay cát và thắp bóng điện, nhiệt độ thích hợp để cho rùa nở 32 – 33 độ, ko để đèn quá sát nhé, chín trứng đấy.

4. Ở đáy tráng xi măng ( ko có cũng chả sao) và đổ nước vào, mực nước sâu khoảng 5-10cm để khi rùa nở, rùa xuống nước ngay, không bị chết khô, mực nước nên xấp xỉ chiều cao khay để rùa dễ bò. Tuyệt đối ko để khay ấp ngập, úng nước.

5. Thứ tự cho cát vào khay dày khoảng 3cm, xếp trứng vào (phôi trứng hướng lên trên, xếp sai là em rùa trồng chuối, chết luôn), phủ một lớp cát dày 2cm. Ngày tưới phun sương 1 lần để giữ độ ẩm.

6. Thời gian ấp 60 ngày, rùa cắn vỏ và bò ra ngoài.

Đó là cách ấp trứng cho rùa nước.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Thanks bác nhiều mà mình dt16 đèn 24 /24 ak bác.nghe nói là rùa đầm nên thường dùng đất thị,mà nó có còn đẻ nữa không bác

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Rùa thường đẻ một lần duy nhất rồi thôi, ko đẻ lắt nhắt nên bác cứ yên tâm mà ấp đi. Đất thịt hay cát j cũng OK, để trong nhà nơi thoáng mát, tránh ánh nắng trực tiếp, phun sương giữ ẩm vừa phải và liên tục thắp đèn.

Chúc may mắn :D.

lazymen

T.Viên Năng Động
Rùa đã đẻ dưới nưc[s thì 95% là trứng tèo r, dù có phôi hay ko :)) bạn phải xem xem trứng có đực ko nữa, ko thì đừng phí công ấp
BoBeo: quả trứng rùa núi vàng của tui đi đời nhà ma do làm rơi r :))

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Có khi rùa đã mang thai ngoài tự nhiên, khi đem về muốn đẻ mà ko có chỗ nên xả đại vào nước.

Dù sao thì cũng nên soi xem có thấy phôi ko ^^.

kyo.1st

Hắc Lang
Bobeouuu said:
1. Đầu tiên mình cần bạn xác định vị trí ban đầu của các quả trứng như thế nào, đánh dấu mặt nào trên, mặt nào dưới.

2. Sau đó chuẩn bị một cái hồ, hay một chỗ có thể chứa dc nước, rộng, đổ nước vào, xung quanh xây kín.

3. Ở trong để khay cát và thắp bóng điện, nhiệt độ thích hợp để cho rùa nở 32 – 33 độ, ko để đèn quá sát nhé, chín trứng đấy.

4. Ở đáy tráng xi măng ( ko có cũng chả sao) và đổ nước vào, mực nước sâu khoảng 5-10cm để khi rùa nở, rùa xuống nước ngay, không bị chết khô, mực nước nên xấp xỉ chiều cao khay để rùa dễ bò. Tuyệt đối ko để khay ấp ngập, úng nước.

5. Thứ tự cho cát vào khay dày khoảng 3cm, xếp trứng vào (phôi trứng hướng lên trên, xếp sai là em rùa trồng chuối, chết luôn), phủ một lớp cát dày 2cm. Ngày tưới phun sương 1 lần để giữ độ ẩm.

6. Thời gian ấp 60 ngày, rùa cắn vỏ và bò ra ngoài.

Đó là cách ấp trứng cho rùa nước.
cho mình hỏi rùa 3g là rùa cạn hay rùa nước..1 con của mình bị lòi cục j màu đen dài ra đích..1 con cái ở dưới bụng bị mụt xanh nhìu..sờ vào mềm..làm sao đây?