• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cần xin những kinh nghiệm của ACE về "Chó đẻ"

quanpn1712

Con phốc cái nhà em mới nhảy ngày 16 xong ngày 18 cho thêm phát nữa . Bh em thấy bụng nó hình như là có to to ra 1 chút rồi , chắc là có thai rồi . Vấn đề nảy sinh ở đây :
Em rất lo vì :
- con phốc nhà e nó cũng bé nên e sợ nó đẻ con ra ko đc nên phải mổ đẻ . em sót lắm :( (ko biết đúng ko)
- Chó thì bao nhiêu ngày là đẻ . Có cần gọi Bác sĩ đến nhà trước mấy ngày ko để trực nó đẻ còn giúp đc
- Trong quá trình mang thai thì nên cho ăn uống ntn . e thấy con nhà e ít ăn hẳn từ khi mang thai .
- Chó nhà e như kiểu nó ko biết no đang mang thai hay sao ấy , cứ chạy nhảy hết chỗ này chỗ nọ leo cầu thang này nọ , e sợ hỏng thai của nó :(
-
- E đang sợ quá ACE nào có kinh nghiệm về chó phốc đẻ thì cho em kinh nghiệm với Hjx hjx . Cảm ơn đã đọc bài của e .

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
quanpn1712 said:
Con phốc cái nhà em mới nhảy ngày 16 xong ngày 18 cho thêm phát nữa . Bh em thấy bụng nó hình như là có to to ra 1 chút rồi , chắc là có thai rồi . Vấn đề nảy sinh ở đây :
Em rất lo vì :
- con phốc nhà e nó cũng bé nên e sợ nó đẻ con ra ko đc nên phải mổ đẻ . em sót lắm :( (ko biết đúng ko)
- Chó thì bao nhiêu ngày là đẻ . Có cần gọi Bác sĩ đến nhà trước mấy ngày ko để trực nó đẻ còn giúp đc
- Trong quá trình mang thai thì nên cho ăn uống ntn . e thấy con nhà e ít ăn hẳn từ khi mang thai .
- Chó nhà e như kiểu nó ko biết no đang mang thai hay sao ấy , cứ chạy nhảy hết chỗ này chỗ nọ leo cầu thang này nọ , e sợ hỏng thai của nó :(
-
- E đang sợ quá ACE nào có kinh nghiệm về chó phốc đẻ thì cho em kinh nghiệm với Hjx hjx . Cảm ơn đã đọc bài của e .
Mới mấy ngày mà b,chó mang thai tầm gần 2th,mấy ngày chưa đủ biết đâu ^^
Đúng là chó fox khó đẻ lắm,vì đầu baby thường to,nhưng ko sao,nếu tập từ h đến luk bé đẻ cho đi bộ nhìu,ăn điều độ sẽ giảm đc phần nào

B cho bé ăn cháo tim,ún sữa,ănổ là đc mà ^^
Bé chưa đủ ngày để bít đâu,nếu hơn 1th nữa mà bụng to ra rõ,ti hồng đỏ thì luk đấy bé mới ko chạy nữa,bé chạy cx tốt cho baby mà
Bạn còn cần gì nữa ko?

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Ùi, đừng lo lắng. Con fox của mình, bé tí, mà con bố lại là fox lai, mang bs, bs kêu, con này, k tự đẻ dc đâu. Thế mà e nó vẫn tự đẻ ầm ầm.
Cún mang thai khoảng 2 tháng. Vào thời gian sắp đẻ, bụng dưới cún sẽ to ra rất nhanh. Khi nào thấy chỗ ấy của bé chảy nc, sau khoảng 1 đến 2 tiếng mà bé k đẻ được, thì cần có sự can thiệp của bác sĩ.
Fox là loài lười ăn, nhưng bạn cứ cho ăn đủ chât bình thường thôi. Sau khi mang bầu khoảng 1 tháng, tự nó sẽ ăn nhiều.

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
quanpn1712 said:
E nghe bảo là chỉ giống nào đầu to hơn thân thì ms phải mổ lấy baby đúng ko ạ , em nghĩ con nhà e đầu ko to hơn thân đâu . bé :D
Tùy chứ b,bé nhà m chó ta vẫn phải mổ đẻ...Tùy sức và lg baby cơ,thuần chủng hẳn đa phần phải mổ...Nhưng dù sao đẻ bt vẫn hơn
Chúc bé mẹ tròn con vuông ^^

small_dragon said:
Ùi, đừng lo lắng. Con fox của mình, bé tí, mà con bố lại là fox lai, mang bs, bs kêu, con này, k tự đẻ dc đâu. Thế mà e nó vẫn tự đẻ ầm ầm.
Cún mang thai khoảng 2 tháng. Vào thời gian sắp đẻ, bụng dưới cún sẽ to ra rất nhanh. Khi nào thấy chỗ ấy của bé chảy nc, sau khoảng 1 đến 2 tiếng mà bé k đẻ được, thì cần có sự can thiệp của bác sĩ.
Fox là loài lười ăn, nhưng bạn cứ cho ăn đủ chât bình thường thôi. Sau khi mang bầu khoảng 1 tháng, tự nó sẽ ăn nhiều.
Chó đẻ lâu lắm b à,liệu đợi 1-2 tiếng có đủ ko?Bé nhà m đẻ từ đêm hum trc đến chìu hum sau đó thoy,1-2 tiếng như b mới là dạo ổ ^^

quanpn1712

vậy nếu phải mổ đẻ thì nó có tiêm cho chó thuốc gì gọi là chống đau ko ạ . em sót lắm . nguy hiểm ko ạ ?

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Kem_Ốc_Quế said:
Tùy chứ b,bé nhà m chó ta vẫn phải mổ đẻ...Tùy sức và lg baby cơ,thuần chủng hẳn đa phần phải mổ...Nhưng dù sao đẻ bt vẫn hơn
Chúc bé mẹ tròn con vuông ^^

Chó đẻ lâu lắm b à,liệu đợi 1-2 tiếng có đủ ko?Bé nhà m đẻ từ đêm hum trc đến chìu hum sau đó thoy,1-2 tiếng như b mới là dạo ổ ^^
là từ khi chảy ra nc nhờn và khi sinh con đầu tiên
Đêm hôm trc đến chiều hôm sau mà cái bọn sinh vào buổi chiều hôm sau k chết ngạt mới gọi là lạ, ha ha. NÓi quá thì cũng vừa phải thôi chứ, haiz

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
small_dragon said:
là từ khi chảy ra nc nhờn và khi sinh con đầu tiên
Đêm hôm trc đến chiều hôm sau mà cái bọn sinh vào buổi chiều hôm sau k chết ngạt mới gọi là lạ, ha ha
B nói như vậy sao giống chế giễu thế nhỉ? B có thể nói mà ko thêm haha vào ko?
Vậy là b chưa bh xem 1 bé chó từ lúc dạo ổ và đẻ r,nhất là đẻ khó nữa (100%,bé b sinh dễ quá à). Từ luk dạo ổ đã chảy nc r,cào cả đêm,sáng hum sau lau tha hồ nhà. Bé ko đẻ con ra đc,nhưng bé nào cx qua giai đoạn này,m cá là b chả hiểu gì,chó đẻ ko khác gì ng` đẻ ấy
Bé đau rặn cả đêm,trưa hum sau mổ và con vẫn bt,b tin cái suy đoán của m hay tin sự thật đây?

quanpn1712 said:
vậy nếu phải mổ đẻ thì nó có tiêm cho chó thuốc gì gọi là chống đau ko ạ . em sót lắm . nguy hiểm ko ạ ?
Tiêm thuốc mê thoy b ơi,tiêm là bé ko sao cả,tốt nhất ko nên nhìn quá lâu,bé nhà m mổ mà m suýt khóc đấy,tội lắm...
p/s: Nếu bé có nhìu con nên tính đến việc cbj gọi bs bất cứ luk nào nhé ^^

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Kem_Ốc_Quế said:
B nói như vậy sao giống chế giễu thế nhỉ? B có thể nói mà ko thêm haha vào ko?
Vậy là b chưa bh xem 1 bé chó từ lúc dạo ổ và đẻ r,nhất là đẻ khó nữa (100%,bé b sinh dễ quá à). Từ luk dạo ổ đã chảy nc r,cào cả đêm,sáng hum sau lau tha hồ nhà. Bé ko đẻ con ra đc,nhưng bé nào cx qua giai đoạn này,m cá là b chả hiểu gì,chó đẻ ko khác gì ng` đẻ ấy
Bé đau rặn cả đêm,trưa hum sau mổ và con vẫn bt,b tin cái suy đoán của m hay tin sự thật đây?

Tiêm thuốc mê thoy b ơi,tiêm là bé ko sao cả,tốt nhất ko nên nhìn quá lâu,bé nhà m mổ mà m suýt khóc đấy,tội lắm...
p/s: Nếu bé có nhìu con nên tính đến việc cbj gọi bs bất cứ luk nào nhé ^^
Người đẻ thì mình chịu. Còn chó đẻ, thì mình đã nuôi nên biết thôi. Chẳng bao giờ có chuyện đẻ từ đêm hôm trc đến tận chiều hôm sau. Vì như vậy, con đẻ chiều hôm sau chết ngạt mất tiêu rồi còn đâu???
Nếu cún đẻ dễ, chỉ sau khoảng 1 đến 2h từ khi chảy nc nhờn là nó tự sinh đc. Còn nó đã đẻ khó, thì để lâu, cũng vẫn thế. Chính vì vậy t mới nói, sau 1 đến 2 h từ khi chả nc nhờn mà nó k sinh dc => cần đến sự can thiệp của bác sĩ. HIểu chưa?
Còn nếu vẫn cố để, thì cũng có con sinh dc, nhưng cũng khối con lăn quay ra chết. Mình đề phòng, thì sẽ mẹ tròn con vuông.

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
small_dragon said:
Người đẻ thì mình chịu. Còn chó đẻ, thì mình đã nuôi nên biết thôi. Chẳng bao giờ có chuyện đẻ từ đêm hôm trc đến tận chiều hôm sau. Vì như vậy, con đẻ chiều hôm sau chết ngạt mất tiêu rồi còn đâu???
Nếu cún đẻ dễ, chỉ sau khoảng 1 đến 2h từ khi chảy nc nhờn là nó tự sinh đc. Còn nó đã đẻ khó, thì để lâu, cũng vẫn thế. Chính vì vậy t mới nói, sau 1 đến 2 h từ khi chả nc nhờn mà nó k sinh dc => cần đến sự can thiệp của bác sĩ. HIểu chưa?
Còn nếu vẫn cố để, thì cũng có con sinh dc, nhưng cũng khối con lăn quay ra chết. Mình đề phòng, thì sẽ mẹ tròn con vuông.
Vậy là b vẫn chưa chịu hiểu nhỉ? Trên 4rum có bài của 1 mod đó,quá trình từ cái đoạn m nói là vào 12 tiếng trc khi đẻ,b có dám thề là đã canh bé và ngắm bé suốt ko nhỉ? Chỉ có như vậy b mới thấy rõ quá trình ấy như nào để mà biết thoy,còn cái lí luận của b thì tùy,nó ko sai nhưng có thể coi là quá vội
Chất nhờn ở đây chính thức nói thật lun,b có thể hiểu 1 phần là nc tiểu của bé kết hợp vs dịch từ bụng co bóp ra,trc khi đẻ có dịch đấy là do con non bắt đầu trở dạ,bn thứ trong bụng bé sẽ ra hết,giờ thì m mún hỏi lại b đã đọc kĩ phân tích chưa nhỉ?
B nói thế là cố chấp r đó. Nếu b đọc kĩ tất cả n~ gì m nói,thì b sẽ hỉu thoy mà ^^
p/s: 1 cmt mà xưng hô loạn xạ nhỉ? B hơi nóng quá r,dù sao thì cx chỉ là trao đổi kiến thức thoy,1 câu nói của b mà ng` ta đoán ra b là ng` như nào r đấy. Chúc b vui vẻ,mọi chuyện chấm dứt nhé ^^
quanpn1712 said:
Cảm ơn ace rất nhiều . :)
B còn cần gì nữa ko? Sau 24h ko có thêm ý kiến nào topic close nhé!

quanpn1712

thế nó đẻ ra qua đường gì ạ . câu hỏi hơi tế nhị 1 tí vì e thấy của nó bé lắm . ko biết con của nó ra thế nào nữa em lo phải đẻ mổ

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
quanpn1712 said:
thế nó đẻ ra qua đường gì ạ . câu hỏi hơi tế nhị 1 tí vì e thấy của nó bé lắm . ko biết con của nó ra thế nào nữa em lo phải đẻ mổ
Nghĩa là sao b? B cứ nói rõ đi,chó chứ có phải ng` đâu mà lo này nọ ^^
Theo m hiểu b nói là bé ra đg r phối có con,hay là bé đẻ ra ngoài đg?

quanpn1712

ra = đường phối hay là hậu đó ? vì 2 cái đó nhỏ quá nên chắc mải đẻ mổ lấy con của nó mất :( . mà trong lúc nó mang bầu thì nên cho ăn gì vậy , e cho nó ăn bánh và cơm thịt mà nó ko ăn . trước nó rất thích ăn mấy cái này mà . E cho nó ăn quả trứng vịt lộn lần nào cũng hết bay :D . và cho nó uống sữa tươi vinamil đó :D có đc ko ạ hay phải mua sửa và thức ăn bồi bổ riêng ?

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
quanpn1712 said:
ra = đường phối hay là hậu đó ? vì 2 cái đó nhỏ quá nên chắc mải đẻ mổ lấy con của nó mất :( . mà trong lúc nó mang bầu thì nên cho ăn gì vậy , e cho nó ăn bánh và cơm thịt mà nó ko ăn . trước nó rất thích ăn mấy cái này mà . E cho nó ăn quả trứng vịt lộn lần nào cũng hết bay :D . và cho nó uống sữa tươi vinamil đó :D có đc ko ạ hay phải mua sửa và thức ăn bồi bổ riêng ?
Thì cả 2 là 1 mà b (Nếu m quan sát ko nhầm,thấy cùng 1 chỗ chứ nhỉ? - À,nếu có 2 chỗ thì ra chỗ đi nặng ấy ^^)
Ko sao đâu,gần đẻ nó tự to ra,co bóp dần nếu bt con non vẫn ra đc đó b...
Bé nhà b hiện giờ sao r nhỉ? B cho bé ăn cháo tim ấy,hay hầm xương,cả nồi bự bồi bổ cho dễ,ăn linh tinh sợ bé bị sao thì khổ...