• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cần tham khảo kinh nghiệm vỗ béo cho mèo!

ChipKlein

Member
Mình đang nuôi 1 chú mèo ALN được gần 2 tháng rưỡi tuổi. Ngày mình cho bé ăn 4 bữa. Sáng và đêm ăn hạt cannin kitten 36. Trưa và tối ăn cơm ruốc trộn men tiêu hóa. Mình có thử cho bé ăn thêm phô mai nhưng bé có vẻ không thích, chỉ ăn rất ít >.< . Bé rất khỏe mạnh, được thả rông chạy nhảy suốt ngày. Nhưng từ ngày mang bé về thấy bé lớn rất chậm. So ra còi = 2/3 bạn mèo cùng lứa :((. Bạn nào có kinh nghiệm làm ơn chỉ mình chế độ ăn cho bé phát triển thật tốt. Mình rất cảm ơn!!

VesperLynn

YTC Developer
Còi là bao nhiêu kg hả bạn? Theo mình thì mèo khỏe mạnh là được rồi, mập quá cũng không tốt. Ở Vũng Tàu có khu người Nga sống, họ nuôi mèo toàn bằng thức ăn hạt mà mèo mập lắm, cân nặng 7 - 8kg nhưng thấy bị bệnh cũng khá nhiều.
Mèo nhà mình sáng ăn canin, trưa ăn thạch gà luộc, chiều ăn gà luộc trộn cá + gan + rau, tối trước khi ngủ thì 1 cữ sữa thấy lên kg cũng khá đều, ban đầu mới chăm thì phân vân về khoản ăn uống của tụi nó lắm nhưng tìm hiểu riết rồi tự biết cách rút ra kinh nghiệm cho ăn.

ChipKlein

Member
Mình cũng k biết khoảng bn cân nhưng nhà bạn mình có đàn mèo đẻ hơn kém 1 2 ngày mình so ra bé nhà mình bé tí. Mà nhà nó chỉ cho ăn cơm ruốc ngày 3 bữa. Mèo được khoảng 2 tháng rưỡi tuổi có uống được sữa bò tươi k bạn? Mình thấy có người bảo mèo bé nó k hấp thụ được sữa bò thì phải?

VesperLynn

YTC Developer
Mèo không tiêu hóa được sữa có Lactose thôi bạn, bạn có thể cho bé uống Dielac Step 1 hoặc các loại sữa không có Lactose, mèo nhà mình cho uống sữa ngoài từ khoảng hơn 1 tháng tuổi mà chả có vấn đề gì, hiện tại vẫn duy trì như thế.

VesperLynn

YTC Developer
Đúng rồi, mình cũng đang cho mấy con mèo lớn uống sữa Flex đó, hôm nọ không nhớ nó tên gì, rẻ hơn TH true milk nhưng ngon hơn :man_in_love:

Tiểu Hùm

Member
VesperLynn said:
Đúng rồi, mình cũng đang cho mấy con mèo lớn uống sữa Flex đó, hôm nọ không nhớ nó tên gì, rẻ hơn TH true milk nhưng ngon hơn :man_in_love:
bạn ơi mỗi ngày bạn cho mèo uống khoảng bao nhiêu ml sữa vậy?

conloncon

Active Member
Mèo của mình là mèo Anh Lông dài. Mình cũng rất đau đầu vì mèo chẳng béo gì cả. Nuôi gần 1 năm rồi mà chỉ đc khoảng 2kg :((. Mèo của mình ăn rất ít, mình cho ăn wiskcat . Cá e nó ko ăn, ăn gan lợn thôi, nhưng cũng ăn rất ít. Hic. E nó lại vừa thay lông, nhìn càng xơ xác. Mọi người chỉ mình cách với :(((

VesperLynn

YTC Developer
Tiểu Hùm said:
bạn ơi mỗi ngày bạn cho mèo uống khoảng bao nhiêu ml sữa vậy?
Mấy con mèo nhỏ tầm 2 - 3 tháng thì mình cho uống 40ml sữa Dielac Step 1 mỗi cữ, vì nó còn nhỏ nên cứ uống thế dần nó quen, khi lớn hơn rồi thì bạn có thể đổi loại sữa. Còn mấy con mèo lớn uống Flex hoặc TH True milk thì tùy con nó có thích uống sữa hay không, nếu chỉ nuôi 1 con mèo thì bạn cứ dốc khoảng 1/3 - 1/4 hộp sữa ra chén cho nó uống, nếu uống hết và có vẻ còn khả năng uống thêm thì bạn cho thêm 1 ít, quan sát tầm 1 - 2 ngày để xem khả năng nó uống được tới đâu rồi các ngày sau đó cứ thế mà cho uống.

conloncon said:
Mèo của mình là mèo Anh Lông dài. Mình cũng rất đau đầu vì mèo chẳng béo gì cả. Nuôi gần 1 năm rồi mà chỉ đc khoảng 2kg :((. Mèo của mình ăn rất ít, mình cho ăn wiskcat . Cá e nó ko ăn, ăn gan lợn thôi, nhưng cũng ăn rất ít. Hic. E nó lại vừa thay lông, nhìn càng xơ xác. Mọi người chỉ mình cách với :(((
Mèo lớn hay nhỏ còn phụ thuộc vào tạng người của mèo bố, mẹ nữa đấy bạn, nhưng mình nghĩ mèo 1 năm mà chỉ 2 kg thì hơi gầy, bạn nên đa dạng thức ăn cho mèo, thay đổi để xem mèo bạn thích ăn gì. À mà bạn có định kỳ xổ giun cho bé không?

secretiris

Bạn ra các tiệm thú y tìm mua Bio Milk for Pet nhé (tầm 30 nghìn/gói 100gam), sữa này dùng chung được cho cả chó và mèo nhé! Ngoài bao bì có hướng dẫn liều lượng thích hợp theo độ tuổi chó, mèo. Mình thấy để ra đĩa thì bé uống không nhiều do lười và thường dây ra ngoài nữa nên mình thường dùng bình sữa dành riêng cho pet luôn hoặc ngâm hạt với sữa. Em nhà mình là Ba Tư lai ALD tầm 6 tháng tuổi mà hơn 4kg rồi, ai không biết nhìn lướt qua đều nhầm là chó con cả. Ngoài ra muốn lông mèo mượt thì bạn nên mua ức gà về luộc nhé cho bé ăn nha!

yeu qua co

YTC Developer
Mèo nhà m ăn ngày 2 bữa cơm trộn cá, ngày nào cũng vậy ko có cá chúng ăn ít hẳn đi. bữa phụ ăn hạt khô và uống sữa tươi ko đường,thịt gà, lợn, gan phổi luộc, fomai... có gì ăn nấy. các bé ko béo nhưng chắc người và khỏe mạnh. m nuôi năm sáu năm rồi ko tiêm phòng gì hết cũng ko thấy ốm đau.

Meoww Meoww

Mình cũng muốn vỗ béo bé nhà mình, thấy bé nhỏ xíu xiu mà tội ghê
Bé cùng a bé ăn ngày 3 bữa, mình k cho uống sữa nữa, mà s anh bé ú quá.
hic

meomeobecon

mèo nhà mình 2,5 tháng mà k chịu uống sữa :( mình bơm vào miệng thì liếm liếm đc tí xíu. mà ăn thịt là nhiều. ăn đến nổi cái bụng bự chà bá mà k mập gì hết :'(

Mèo nhà mình 6 tháng mà chỉ thích ăn cá không thôi trộn vs cơm thì không ăn có cách nào để bé ăn cơm lại không ak và mèo ăn được rau gì ak

Trinhtandat

Member
Bé nhà mình hơn 6thang mà có 2,9kg có gọi là gầy ko mọi người, mình bế bé lên thì thấy toàn xương thôi -.-", ngày cho ăn 3 buổi. Sáng hạt+trưa thịt cá xoay nguyễn trộn với cơm+ tối ăn cơm trộn, gần đi ngủ cho ăn 1 mieng phomai. Mà bé cũng nhiềuu lúc bỏ bữa mà k chịu ăn. Có khi lại ngửi ngửi xong ăn chút xíu thì bỏ đi luôn :(

Justin Vu

Member
Bạn ra các tiệm thú y tìm mua Bio Milk for Pet nhé (tầm 30 nghìn/gói 100gam), sữa này dùng chung được cho cả chó và mèo nhé! Ngoài bao bì có hướng dẫn liều lượng thích hợp theo độ tuổi chó, mèo. Mình thấy để ra đĩa thì bé uống không nhiều do lười và thường dây ra ngoài nữa nên mình thường dùng bình sữa dành riêng cho pet luôn hoặc ngâm hạt với sữa. Em nhà mình là Ba Tư lai ALD tầm 6 tháng tuổi mà hơn 4kg rồi, ai không biết nhìn lướt qua đều nhầm là chó con cả. Ngoài ra muốn lông mèo mượt thì bạn nên mua ức gà về luộc nhé cho bé ăn nha!
Ngâm hạt có sợ nó nhũn ra ko bạn, mình trộn hạt với sữa bột thì mèo ko chịu ăn. Chắc phải bơm trực tiếp vào miệng nhỉ?

SEN & BOSS's PATE

SEN & BOSS's PATE phục vụ một số thực phẩm cho cả chủ và tớ nhà Mèo nhé.

ĐỒ CHO MÈO

- Mình nhận làm Pate nhiều loại khác nhau để phục vụ các bé mèo ăn tạp và cả những bé khảnh ăn nhé.

+ Pate gan gà

+ Pate lườn gà

+ Pate cá nục tròn không xương

+ Pate thập cẩm

+ Pate thịt lợn, bò

- Phomai, váng sữa date ngắn dành riêng cho mèo (tùy đợt hàng)

- Thuốc trị nấm cho chó, mèo nhé. Mèo bị nấm chỉ bôi 10 ngày – 2 tuần sẽ khỏi, mọc lông trở lại nhé. (đựng trong lọ muối sinh lý 50k)

ĐỒ CHO CHỦ:

- Phomai emmental của Pháp, loại đầu mẩu hàng sân bay nhé nên giá rẻ hơn 1/3 so với giá nguyên khối ngoài thì trường. Phomai này các Sen nào thích ăn bánh mỳ hoặc làm những món bò cuốn, …. Đều bon chen thoải mái nhá. Chất lượng đảm bảo nhé. Còn Sen nào muốn tẩm bổ cho mèo thì là thương gia đấy ạ. (giá 130k/kg, mua lẻ từ 200gr giá là 15k/100gr nhé)

- Thịt nguội của Pháp

- Salami của Đan Mạch, Singapore. Tất cả đều là hàng đầu mẩu nhưng không hề vụn nhé. Có ảnh thật trong page nhé.

- Ngoài ra sẽ còn một số mặt hàng khác phục vụ các bạn và mèo nữa nhưng tùy vào đợt hàng nhé.

Mình bảo đảm chất lượng hàng bán ra nên mọi người yên tâm nhé.

Các bạn vào link dưới like theo dõi page để cập nhật thông tin hàng kịp thời nhé.

https://www.facebook.com/SILK184/

SHOP CUNG CẤP CATSAND - CÁT VỆ SINH CHO MÈO, CÓ BẠN NÀO QUAN TÂM KHÔNG Ạ????

GIÁ 50K/TÚI 5 LÍT 4KG ( ngoài thị trường bán 50k/túi 5 lít nhưng chỉ 3,5kg thôi nên các bạn chú ý nhé. Vẫn trong dịp khai trương shop Giảm giá 10% còn 45k nha. Tính ra Rẻ hơn giá trị trường mà số lượng lại nhiều hơn đấy ạ.

Các bạn ai có nhu cầu ib shop nhé, nhất là ship cùng với Pate thì sao nhỉ? Các bạn đỡ mất 1 lần phí ship nếu mua ở 2 nơi đấy ạ. Vì cả pate và cát vệ sinh đều là những sản phẩm thiết yếu cần cho các bé mèo xinh yêu, nên mong muốn của shop là làm sao tạo điều kiện nhất, giảm chi phí nhất cho các Sen nhé.

CAM KẾT CUNG CẤP CATSAND - CÁT VỆ SINH CHO MÈO ĐƯỢC SẢN XUẤT TỪ BENTONITE VIỆT NAM 100% THIÊN NHIÊN, THÂN THIỆN VỚI MÔI TRƯỜNG VÀ AN TOÀN VỚI NGƯỜI, VẬT NUÔI. ***AN TOÀN KỂ CẢ KHI MÈO CON ĂN PHẢI NHÉ***

Anna Nana

Mấy a chị ơi e có con mèo Anh lông dài cũng hơn 1 tuổi rồi mà khoảng 1 tháng nay nó lười ăn nên xuống 1,5kg,lúc trước bé mèo nhà e nặng 5,5kg. Giờ cho béăn gì để bé tròn lại k giúp e với,lúc trc bé ăn hột thức ăn nhưng từ ngày ăn cơm bé bỏ ăn hột. Nhờ a chị nào có kn tư vấn giúp e nhé!e cảm ơn ạk!

HuyenTrang

Mèo nhà mình mới đc 4 tháng thôi nhưng 1 tháng nay tự nhiên gầy xọp hẳn đi :( tẩm bổ bao nhiêu cũng ko ăn thua, lông thì rụng khắp nhà. đang cần nghiên cứu lại khẩu phần ăn cho ẻm í :(