• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cách giúp mèo mẹ sinh con ( có video)

txh1403

Phá phách member
Nếu cô mèo mẹ của bạn đã sẵn sàng sinh nở, những mẹo nhỏ sau của chúng tôi sẽ giúp bạn hỗ trợ mèo mẹ vượt qua quá trình gian nan đó.

Bạn sẽ cần

• Hộp bìa cứng
• Báo cắt thành sợi
• Chăn cũ
• Một nơi yên tĩnh, riêng tư, ấm áp
• Thức ăn cho mèo
• Nước uống
• Hộp vệ sinh
• Đồ chơi của mèo
• Găng tay
• Nước ấm
• Khăn sạch
• Chỉ nha khoa
• Mỡ bôi trơn
• Bác sĩ thú y

Bước 1: Chuẩn bị một chiếc giường

Chuẩn bị một chiếc giường cho mèo mẹ có nắp bên trên. Cắt một lỗ đủ rộng ở gần chân thùng, làm cửa cho mèo mẹ ra vào và lót đáy bằng báo cũ cắt thành sợi nhỏ. Sau đó phủ lên trên một tấm chăn cũ.

Bước 2: Tìm một nơi yên tĩnh

Tìm một nơi yên tĩnh, riêng, và ấm áp để đặt giường cho mèo mẹ làm quen với nó. Trang bị đầy đủ thức ăn, nước uống, một chiếc hộp vệ sinh và đồ chơi mà mèo mẹ yêu thích.
Giới thiệu mèo mẹ với chiếc giường đẻ mới của nó trước khi nó sinh con. Điều này sẽ đảm bảo mèo mẹ không đẻ con lên trên quần áo bạn.

Bước 3: Cách ly mèo mẹ

Cách ly mèo mẹ khỏi các động vật khác vào giai đoạn cuối thai kỳ của nó, bỏi mèo mẹ thường hung hãn. Hơn nữa, bạn cũng muốn giúp mèo mẹ thư giãn nhiều nhất có thể trước khi sinh.

Bước 4: Không gian của mèo

Để mèo một mình khi chúng sinh con. Bạn có thể biết rằng chúng đang ở giai đoạn đầu của việc sinh nở vì khi đó, chúng bắt đầu cựa mình, kêu to và nhiều lần cố gắng dùng hộp vệ sinh. Mèo mẹ có thể nghỉ trên giường nếu nó thích. Tuy nhiên, nếu nó chọn địa điểm khác, bạn không nên cố chuyển nó đi.

Bước 5: Chuẩn bị đồ tiếp sức

Khi mèo mẹ sinh con, bạn hãy chuẩn bị găng tay, nước ấm, khăn sạch, chỉ nha khoa và mỡ bôi trơn. Mèo đẻ con có thể kéo dài đến 12 giờ, nên phải đảm bảo bạn có đầy đủ mọi thứ.

Bước 6: Không cần hoảng sợ

Đừng hoảng sợ nếu mèo mẹ kêu to khi đẻ chú mèo con đầu tiên. Mèo còn được sinh cách nhau khoảng 30 – 40 phút. Hãy quan sát từ xa xem mọi chuyện có ổn hay không.
Nếu mèo mẹ không liếm hết màng ối, hãy dùng khăn sạch lau cho mèo con, không dùng vật sắc. Màng ối cần được lau sạch để mèo con có thể thở được.

Bước 7: Nhau và rốn mèo

Chỉ khi mèo mẹ không tự cắn và ăn nhai thai của mèo con thì bạn mới nên hỗ trợ nó. Đeo găng tay, dùng một chiếc khăn sạch, lau hết màng ối theo chiều ngược với chiều lông mọc. Nếu mèo mẹ không cắn hết cuống rốn cho mèo con, bạn hãy buộc chỉ nha khoa xung quanh dây, cách rốn mèo con khoảng 2,5cm và siết chặt cho sợ dây đứt hẳn ra.
Không cắt hoặc để mèo mẹ cắn dây rốn quá gần cơ thể mèo con, bởi có thể gây nhiễm trùng.

Bước 8: Sử dụng mỡ bôi trơn

Dùng mỡ bôi trơn bôi lên hậu môn mèo mẹ nếu sau hơn 1 giờ không thấy mèo mẹ sinh thêm mèo con nữa, trong khi bụng vẫn to. Vào bất kỳ thời điểm nào trước, trong và sau khi sinh, nếu bạn nhận ra bất kỳ hành vi lạ nào của mèo hoặc có biểu hiện ốm, hãy liên lạc với bác sĩ thú y ngay lập tức.

Bước 9: Để mèo mẹ làm thiên chức của mình

Hãy để mèo mẹ chăm sóc lũ mèo con của nó ngay từ khi sinh xong. Bản năng đảm bảo rằng chúng biết cách làm công việc mới mẻ này. Và nếu không có gì bất thường, bạn hãy ngồi xuống và ngắm nhìn những chú mèo bé nhỏ,đáng yêu đó.

Theo ước tính, ở Mỹ, hàng năm có từ 6 – 8 triệu động vật vô gia cư phải vào trại chăm sóc động vật.
Nguồn:Sưu Tầm ở VideoBox

txh1403

Phá phách member
ui trời..!! mèo nó vừa đẻ con mà lại đi ngắm vs đụng vô con nó, nhỡ nó hiểu nhầm rùi ăn mất mèo con thì sao..????!!?? :co_y_tuong_xau:

mèo ăn con trong trường hợp bị xì trét thôi bạn,còn bình thường đỡ đẻ cho nó hay ngắm nó vô tư,nhất là chủ của nó thì việc ngồi cạnh nó vỗ về lúc nó sinh là 1 việc khá quan trọng

mèo ăn con trong trường hợp bị xì trét thôi bạn,còn bình thường đỡ đẻ cho nó hay ngắm nó vô tư,nhất là chủ của nó thì việc ngồi cạnh nó vỗ về lúc nó sinh là 1 việc khá quan trọng

ồ..^^ bây h mình ms biết :D

bikawaill

♥Nguyễn Hải Yến♥
mèo đẻ thì những chủ hay cho ăn thường xuyên ở cạnh sẽ k sao đâu,có khi mỗi lần đẻ nó toàn kiếm chủ,và gần chủ thì mới đẻ đó
Mèo nhà mình toàn thế,mấy lần đẻ trên đầu mình rùi,còn chui vào màn cạnh mình để đẻ nữa :Onion09: may là chưa đè chết con mèo con nào :ngoi_xom: :157:

nhangak

Turquoise Member
bài viết rất hay :good_job:

chokyu

T.Viên Năng Động
Mèo nhà mình chửa to r. Chắc mấy tuần nữa là đẻ ,m chuẩn bị ổ r nhưng trong nhà lại k có phòng nào kín để nó đẻ cả . Phòng nào cũng có ng thì làm ntn bh.

ngocanhsama

YTC Developer
Ngày trước nhà mình cũng có 1 bé mèo,đẻ đâu ko đẻ lại ngay trên giường khiến mình phải ngủ ngoài phòng khách mất mấy tuần :157: tại cũng chẳng rời đc đi đâu cả...+1 bài siêu bổ ích :good_job:
Mèo nhà mình chửa to r. Chắc mấy tuần nữa là đẻ ,m chuẩn bị ổ r nhưng trong nhà lại k có phòng nào kín để nó đẻ cả . Phòng nào cũng có ng thì làm ntn bh.

Bạn khoanh khu vực yên lặng nhất nhé,dùng mùng tối màu để mắc,ngăn cách khu vực ấy,(Dạng cái để thay đồ trong shop quần áo ý nhưng rộng hơn và chắc chắn ko có gió hay dùng bìa các tông

vuthikimthu87

Vậy bạn dựng phòng cho nó bằng cách kiếm thùng caton thật to như thùng đựng tủ lạnh ý, hoặc thùng đựng máy giặt (ra hàng điện lạnh xin là có) chèn cả xốp nữa - vừa ấm vừa cách âm, quây kín vào góc tường nhà, phòng đó phải ko có trẻ con và dặn người nhà giữ im lặng khi trong phòng, rồi chuẩn bị giường và đồ ăn cho nó trong đó

karinmaka93

daisukina neko
Mèo nhà mình mới sinh em bé đem qua, buổi trưa nay ko hiểu sao lại thở hổn hển, miệng cứ há ra, cho ăn thì vẫn ăn, uống nước thì ko chịu uống ở gần ổ mà nhất quyết xuống chỗ nước mọi khi hay uống, ko hiểu em nó có bị làm sao ko? Miệng cứ há hốc nhìn đến tội nghiệp......

yami8x

YTC Developer
Mèo nhà mình mới sinh em bé đem qua, buổi trưa nay ko hiểu sao lại thở hổn hển, miệng cứ há ra, cho ăn thì vẫn ăn, uống nước thì ko chịu uống ở gần ổ mà nhất quyết xuống chỗ nước mọi khi hay uống, ko hiểu em nó có bị làm sao ko? Miệng cứ há hốc nhìn đến tội nghiệp......

bạn thử xem ổ của nó có bị nóng quá k, mèo đẻ mất máu lại cho con bú nên khát nc, nếu nó k đi uống đc thì bạn cho vào cốc nhỏ cầm đưa tận mồm cho nó uống

yami8x

YTC Developer
Em nó nóng quá ấy bạn , mèo nhà mình tầm trưa vẫn hay thế , dội cho vài gáo nước và vui ngay , gừ gừ nghe vui lắm :m026:

saxx, bạn nuôi mèo đẻ bao h chưa thế. nó vừa đẻ đang yếu dội nc thế để tiêu đời à

Moon Béo

Moon Béo
bikawaill said:
mèo đẻ thì những chủ hay cho ăn thường xuyên ở cạnh sẽ k sao đâu,có khi mỗi lần đẻ nó toàn kiếm chủ,và gần chủ thì mới đẻ đó
Mèo nhà mình toàn thế,mấy lần đẻ trên đầu mình rùi,còn chui vào màn cạnh mình để đẻ nữa :Onion09: may là chưa đè chết con mèo con nào :ngoi_xom: :157:
mèo nhà mình cũng giống mèo nhà bạn này..
toàn chui vào đẻ trên giường vs bên cạnh mình..mỗi tội mèo nhà mình đẻ ngoan...đau cũng không kêu tiếng nào.. :)

chumeo

British Longhair
Lúc sắp đẻ mèo mẹ quấn người lắm. :lau_mo_hoi: Mà có nhiều bé thời gian đẻ lâu lắm có khi hơn 12 tiếng. Vất vả không thua người đẻ