• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cách Chăm Sóc Rùa Hộp Lưng Đen (Rùa Nước)?

warrior6a9

YTC Developer
anh nào chỉ em cách phân biệt giống đực hay giống cái ở Rùa này với =.=!!!... em đang định mua thêm 1 bé về nuôi

warrior6a9

YTC Developer
có anh nào chỉ em cách phân biệt giới tính Rùa của em và cho em biết ai bán Rùa Hộp Lưng Đen size nhỏ (cỡ con này) lun nha

warrior6a9

YTC Developer
cho em hỏi... rùa của em thì mấy ngày thì cho nó ăn?.... có thể 1 ngày/lần được hay ko... hay 3-4 ngày/lần?

nhangak

Turquoise Member
cho em hỏi... rùa của em thì mấy ngày thì cho nó ăn?.... có thể 1 ngày/lần được hay ko... hay 3-4 ngày/lần?

Muốn vỗ béo thì cứ 1 lần /ngày.Thật ra nếu cho ăn thì khi no nó tự bỏ đi thui,Mình thì đợi nó WC thì cho ăn

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Tốt nhất là 3 hay 4 ngày cho ăn 1 lần. Rùa nhịn cả tháng không sao mà chú cứ lo thế. Còn chú cứ lo vỗ béo mình đi :D. Rùa mà vỗ béo thì chờ nó max size, Cho ăn nhiều nó ỵ nhiều, tiêu hóa cũng không hết thức ăn nó đã ăn đâu. Rùa tiêu hóa chậm lắm. Nên chú đừng cho ăn liên tục như thế....

warrior6a9

YTC Developer
cho mình hỏi... mình có mua bèo và rông... có nên bỏ vô cho nó ko...?... và các bạn chỉ cho mình cách lắp máy Lọc Đáy (dọn phân của nó) như thế nào cho hợp lý với.. =.=

nhangak

Turquoise Member
Cái này học bên aquabird nè:
Chuẩn bị:
Một miếng nhựa có kích thước dài 14cm, ngang 7cm, và cao 1.5cm, xung quanh có các khớp để kết nối tạo diện tích

Bên trên bề mặt vỉ có 1 khớp to, dùng để gắn co để gắn vào máy lọc (Nếu 2 máy lọc thì có 2 khớp này)

Thực hiện
Đây là vỉ nhựa được ghép lại với nhau và có gắn co

Sau khi ráp xong thì xếp nó vào hồ, hồ lớn thì phải làm thành 2 miếng đặt vào hồ rồi mới ghép lại

Sau khi canh chỉnh cho thật vừa ý thì rải 1 ít sỏi lên trên vỉ nhựa và 4 cạnh xung quanh để cố định, lúc này có thay đổi gì thì suy nghĩ cho kỷ và thay đổi luôn, nếu rải sỏi nhiều hơn thì rất khó sửa lại đấy

Đã rải sỏi xong (san hô)

Lưu ý: Nếu trải san hô thì nên trải sỏi đá có kích thức lớn hơn khe vỉ, tránh làm tắc vỉ

nhangak

Turquoise Member
Tốt nhất là 3 hay 4 ngày cho ăn 1 lần. Rùa nhịn cả tháng không sao mà chú cứ lo thế. Còn chú cứ lo vỗ béo mình đi :D. Rùa mà vỗ béo thì chờ nó max size, Cho ăn nhiều nó ỵ nhiều, tiêu hóa cũng không hết thức ăn nó đã ăn đâu. Rùa tiêu hóa chậm lắm. Nên chú đừng cho ăn liên tục như thế....

Rùa sa nhan mã size là bao nhiêu vậy?

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Chịu. Diet7 không rành lắm về size của sa nhân :D

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Rùa sa nhan mã size là bao nhiêu vậy?

Rùa sa nhân có kích thước trung bình khi trưởng thành là vào khoảng 7-8 inches, tức là khoảng trên dưới 20cm.
Vì trong tự nhiên rùa sa nhân thường chui rúc trong lớp lá khô mục nên càng lớn mai càng hiện rõ màu đồng rất đẹp, vì phải thường xuyên nguỵ trang dưới lớp lá khô trong rừng. Trong điều kiện nuôi nhốt thì màu này có thể bị nhạt đi hoặc thay đổi do tập tính ẩn nấp dưới lá khô k còn nữa .....

nhangak

Turquoise Member
Rùa sa nhân có kích thước trung bình khi trưởng thành là vào khoảng 7-8 inches, tức là khoảng trên dưới 20cm.
Vì trong tự nhiên rùa sa nhân thường chui rúc trong lớp lá khô mục nên càng lớn mai càng hiện rõ màu đồng rất đẹp, vì phải thường xuyên nguỵ trang dưới lớp lá khô trong rừng. Trong điều kiện nuôi nhốt thì màu này có thể bị nhạt đi hoặc thay đổi do tập tính ẩn nấp dưới lá khô k còn nữa .....

20 cm àh,cũng to phết.Mình cũng chăm rài lá khô vào hang cho nó ngủ lắm :gud_job:

warrior6a9

YTC Developer
cho em hỏi.... có nên nuôi Rùa Hộp Lưng Đen với rùa Tai Đỏ hay ko?... và em nghe nói rùa Tai Đỏ gây bệnh thương hàn... đó có đúng ko?... cầm chơi là dễ mắc bệnh à?

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
cho em hỏi.... có nên nuôi Rùa Hộp Lưng Đen với rùa Tai Đỏ hay ko?... và em nghe nói rùa Tai Đỏ gây bệnh thương hàn... đó có đúng ko?... cầm chơi là dễ mắc bệnh à?

Vụ thương hàn thì a ko rõ, nhưng lúc trước a nuôi 1 cặp từ 10 lên được 16 thì ko có vấn đề j cả.
Cầm xong nhớ rửa tay là được.
Còn việc nuôi chung thì k có vấn đề j

warrior6a9

YTC Developer
cho em hỏi... Rùa Tai Đỏ nuôi thế nào?... nó nuôi dễ hơn rùa Hộp Lưng Đen của em ko?...

nhangak

Turquoise Member
Chuẩn.Nhưng nó không ăn rau

warrior6a9

YTC Developer
cho em hỏi rằng... hiện tại em có mua nhiều đá San Hô... nó làm tăng độ PH trong hồ và lọc nước hồ... có nên bỏ nhiều vào ko?... độ PH cao rùa có làm sao ko?

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
cho em hỏi rằng... hiện tại em có mua nhiều đá San Hô... nó làm tăng độ PH trong hồ và lọc nước hồ... có nên bỏ nhiều vào ko?... độ PH cao rùa có làm sao ko?

Trừ em xài máy lọc trên hoặc làm hồ kính trong nhà thì mới xài đá san hô. Còn k thì bỏ vào chi, vừa chật hồ, vừa trầy chân em nó, rồi khi nó ỉa, phân lọt vào khe mấy cục san hô đó, dọn mệt le lưỡi.
Nuôi rùa sông thì chơi sỏi to cho khoẻ, còn nuôi trong nhà, có lọc đáy thì mới chơi san hô, sỏi nhỏ cho đẹp thôi.

warrior6a9

YTC Developer
da em co loc day