• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cách Chăm Sóc Rùa Hộp Lưng Đen (Rùa Nước)?

warrior6a9

YTC Developer
cho em hỏi cách chăm sóc giống rùa này với, bao gồm:
1. Thức Ăn.
2. Chỗ Ở, có thể nuôi trong hồ kính được không?
3. Bệnh thường gặp.
4. loại rùa này trên mai có xuất hiện đốm trắng ko?... hay là nó hoàn toàn bình thường là như vậy?... chẳng là em cũng coi qua topic về các bệnh của Rùa nhưng ko thấy bệnh nào giống cái này... (thân thể thì bình thường, chỉ có mai là có những đốm trắng), Rùa vẫn lanh lợi.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Mình đã nuôi qua loại này 1 lần, nhưng do sơ ý làm em nó phi thân từ tầng 2 nên đã từ trần ~~.
1. Cho nó ăn cá mồi, tép nhỏ, rùa bé phải cho ăn chỗ nước nông, mồi chết, nước ko ngập quá đầu.
2. Có thể nuôi trong hồ kính được, nhưng phải có đèn đóm đầy đủ, nếu ko sẽ rất dễ mắc bệnh nấm hoặc thối mai,
3. Bệnh thường gặp: Nấm da, thối mai (nguyên nhân chủ yếu do k được phơi nắng đầy đủ, chỗ nuôi thiếu sáng)
4. Về đốm trắng trên mai thì tuỳ, nếu đốm tráng dày lên như miếng bông, rờ thấy mềm, cạo ra rùa bị đau thì là nấm, còn đốm trắng mềm, sờ vào thấy rịn ra nước hôi tanh đích thị là thối mai.
P/s: Mình có tham khảo qua 1 cao nhân nuôi rùa này 11 năm, từ hồi bé tí à. Bác này chia sẻ kinh nghiệm là chỗ nuôi phải rộng, có khu nước nông để cho ăn, có đèn,bóng đèn trắng cũng được, có máy lọc đáy, cho phơi nắng 1 tiếng/ 1 lần/ 1 tuần trong thau nước nông ko ngập quá mai kết hợp với vệ sinh mai bằng bàn chải và nước muối sinh lí để diệt nấm.

Sau khi nuôi 11 năm thì hình như rùa to bằng cái mũ bảo hiểm rồi ~~~~

warrior6a9

YTC Developer
rùa của em mới có 10cm thôi... thế mực nước trong hồ khoảng bao nhiêu?... hiện tại em đổ khoảng 3 lóng tay... ngập mai rùa nhưng nó vẫn lú nguyên cái đầu lên và nửa cái cổ để thở....

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Vậy được rồi, làm 1 cái bậc cho nó trèo lên, bằng phẳng, nhưng ko quá mực nước, cho ăn ở trên đó,

warrior6a9

YTC Developer
thuc an cua no' la ca' chet' hay ca' song' vay anh?

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Rùa của bạn là khoảng trung bình rồi. Rùa hộp lưng đen nhanh nhẹn hơn một số loại rùa cạn, chúng thích đi săn hơn. Nên bạn cứ bỏ cá sống (mua cá chép con) thả vào cho nó bơi. Khi nào chúng đói sẽ tự ăn. Ngoài ra bỏ thêm rau muống, ruột cá, thịt bò....

warrior6a9

YTC Developer
cho mình hỏi, cho nó ăn thì bỏ thẳng vô hồ luôn hay sao?.... và tại sao con Rùa của mình, sáng sớm thì tớ thấy cái mai nó như bị bong ra.. hỏi cái anh bán thì anh ấy nói rằng nó đang lớn nên mai nó bong ra để lớn.... và tớ còn thấy các đốm trắng trắng... nhưng rờ vô thì con rùa chẳng có phản ứng gì... cũng chẳng thấy bị mai chỗ đó bị mềm.... tuy nhiên buổi tối thì chẳng thấy mấy đốm trắng này nữa...

warrior6a9

YTC Developer
hiện tại, hồ của mình để ngoài trời lun... sáng sớm cũng có nắng... nhưng nắng chói lắm... trưa thì ko có nắng vì nhà mình che khuất hướng mặt trời lên cao... mình cho nó ăn hay bỏ vô thẳng hồ lun.. Cá Chép Con thì tớ cũng bỏ vô đó lun... nó bơi xung quanh con Rùa... còn rau muống và Dưa Leo, Cà Rốt... tớ cắt lát rồi bỏ vô lun

warrior6a9

YTC Developer
hiện tại chỉ mới cho ăn có 1 cọng rau muống, 1 miếng lát nhỏ dưa leo và lát nhỏ cà rốt (2 cái này có nên cho ăn hay ko?)

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
hiện tại chỉ mới cho ăn có 1 cọng rau muống, 1 miếng lát nhỏ dưa leo và lát nhỏ cà rốt (2 cái này có nên cho ăn hay ko?)

Con này ăn tạp, thả vào thấy nó ăn thì ok, ăn cũng k hại j.
Trời nắng thì làm thêm cho nó cái mái che để tránh nắng nhé, và lưu ý là set bể sao cho nhiệt độ nước ổn định, nước lúc nào cũng mát.
Tốt nhất là mua thêm lục bình thả vào là ok :D.

warrior6a9

YTC Developer
vậy chế thêm nước hả anh... ngập qua cả đầu nó luôn thì có sao ko anh?... và loài Rùa này nó thở dưới nước lâu hok?..... hiện tại em chế thêm chút nước... Ngập qua mai lun rồi... nhưng nó vươn cả cái cổ ra thì cũng đủ thở (chỉ có cái mũi nó lồi lên thôi).... và cái vấn đề thứ 2 hiện tại là... em Rùa nó chậm quá... nó ko bắt được mấy con Cá Chép Con =.=!!!....

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Ngập qua đầu cũng không sao. Quan trọng có chỗ khô cho nó phơi nắng. Rùa bạn nếu chịu ăn thì không đáng lo. Còn nó chậm vì không nó năng lượng( sưởi ấm). Cá chép bạn thả vào chung luôn. Vấn đề bong mai thì do nó đang lớn, và mai cũ (phần lâu và chết bong ra). Còn bạn nói mai có đốm trắng là bị nấm thủy sinh. Bạn nên có biện pháp ngăn ngừa sớm đi. Hay chụp hình lên cho anh em đánh giá góp ý.
Bạn chụp hồ nước, Toàn thể con rùa, yếm, mai. Sau khi xem diet7 cũng như toàn thể anh em sẽ cho bạn ý kiến tốt nhất để bé rùa củ bạn luôn khỏe mạnh

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
vậy chế thêm nước hả anh... ngập qua cả đầu nó luôn thì có sao ko anh?... và loài Rùa này nó thở dưới nước lâu hok?..... hiện tại em chế thêm chút nước... Ngập qua mai lun rồi... nhưng nó vươn cả cái cổ ra thì cũng đủ thở (chỉ có cái mũi nó lồi lên thôi).... và cái vấn đề thứ 2 hiện tại là... em Rùa nó chậm quá... nó ko bắt được mấy con Cá Chép Con =.=!!!....

Rùa hộp nó ăn tạp mà, nếu mà nó còn đuối với mệt, chưa săn được cá con thì cứ cho nó ăn mồi chết~~~

warrior6a9

YTC Developer
hiện tại, em thấy bé Rùa khỏe lắm... em bỏ thử 1 con cá chép con còn sống vào cái chuồng nuôi Hamster cũ... và bỏ ít nước vào đó... giống kiểu nước nông... rồi bỏ em rùa vào.. vừa quay đi, quay lại thì thấy em ấy sơi con cá ngon lành... và hôm nay... em thấy mai của em rùa ko còn đốm trắng trắng nữa... có thể do khô nước ko anh?... lớp mai thì đang tróc ra.. giống như bị rắn lột da vậy... nhưng nó tróc từ từ.. đó có phải dấu hiệu của Bệnh lạ hay là nó đang lớn dần lên?

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
hiện tại, em thấy bé Rùa khỏe lắm... em bỏ thử 1 con cá chép con còn sống vào cái chuồng nuôi Hamster cũ... và bỏ ít nước vào đó... giống kiểu nước nông... rồi bỏ em rùa vào.. vừa quay đi, quay lại thì thấy em ấy sơi con cá ngon lành... và hôm nay... em thấy mai của em rùa ko còn đốm trắng trắng nữa... có thể do khô nước ko anh?... lớp mai thì đang tróc ra.. giống như bị rắn lột da vậy... nhưng nó tróc từ từ.. đó có phải dấu hiệu của Bệnh lạ hay là nó đang lớn dần lên?

Rùa được vậy thì tốt rồi, săn được cá, còn lột mai ở rùa nc là bình thường thôi.

warrior6a9

YTC Developer
rùa của em lạ lắm... sáng sớm thì bơi vòng vòng... còn trưa thì rút vô cái chỗ tối tối nào đó dưới nước ngủ... rồi chiều thì bơi vòng vòng hoặc đi kiếm rau cải gì ăn.. còn tối thì bơi tới 9-10h thì đi ngủ =.=!!!

warrior6a9

YTC Developer
hồi nãy, lúc 12h... tớ mua cá chép con cho Rùa tớ ăn... bỏ nó vào cái chuồng hamster như hôm qua.. và khi ăn xong... thì nó ị ra 1 đống phân... nhìn cứ như lá trà... màu xanh lá... giống như lá trà xanh vậy... thế có phải là ổn?... nó dùng 2 chân sau lùa phân ra... phân nhiều lắm.. nhưng ko có tiêu chảy...

warrior6a9

YTC Developer
mấy anh xem dùm phân con Rùa nhé.