• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

các chuyên gia cho em hỏi về vấn đề gen

mnqc1987 said:
Mình chỉ góp ý vài vấn đề mà mình biết về những gì bạn nói thôi nha:
- Trước hết là các cặp allele cùng quy định một tính trạng thì sẽ nằm trên một locus cũng như nhiễm sắc thể. Có thể nhiều cặp allele quy định một tính trạng, nhưng từng cặp tương ứng hay tương phản cũng cùng nằm trên một locus.
- Việc có sực khoẻ tốt nhất và có sức chống chịu tốt nhất với chọn lọc tự nhiên nó không giống nhau. Nói sức khoẻ tốt nhất là phải đi với điều kiện môi trường như thế nào. Việc nhà chọn giống ưu tiên chọn các cá thể dị hợp là do chúng dễ thích nghi với những biến đổi nhỏ của môi trường trong suốt thời gian chăn nuôi hơn, mà phẩm chất của chúng thì không thua các con giống thuần chủng (đồng hợp) là mấy.
- Không phải tất cả các gene quy định tính trạng tốt, có lợi đều là gene trội. có rất nhiều gene trội gây bệnh ở người, có cả những căn bệnh rất nguy hiểm gây tử vong nữa.
- Đột biến thể đa bôi thì cũng có tiến hành trên vài loài động vật như chuột bạch. Đúng là đa số các đột biến thể đa bội chẵn sẽ giúp cá thể đột biến có các tính trạng vượt trội hơn. Nhưng cũng có những trường hợp được ghi nhận về sự phát triển không tốt và không ổn định của các cá thể đột biến đa bội chẵn.
Mình thấy nuôi mèo hay nhân giống mèo thì chúng ta không cần phải xét sâu như vậy, chỉ cần dừng ở mức như bạn Eiffel nêu là được rồi. Tại mình thấy những gì bạn nêu nằm trong giới hạn hiểu biết của mình nên mình cũng hứng thú thảo luận chung thôi :)
Mà mình nên ngừng cuộc thảo luận lại ở đây nha, tại mình thấy nó không cần thiết lắm. Bắt đầu giống như kiểu khoe kiến thức rồi.
Nhà khoa học thường dùng phương pháp vi tiêm hoặc bắn gen để chuyển đổi gen:chuột nhắt mang hoocmon tăng trưởng của chuột cống để tạo con chuột nhắt(bặch) to hơn con chuột bình thường?Đó là công nghệ gen chứ nhỉ?Mình chưa nghe nói trường hợp chuột bạch được đa bội hoá.Và "các cặp allele cùng quy định một tính trạng thì sẽ nằm trên một locus cũng như nhiễm sắc thể" là hoàn toàn sai.Các cặp alen cùng qui định 1 tính trạng không thể nằm trên 1 NST được.
Tự nhiên thấy chủ đề này mà nhớ lại thời xa xưa quá hixxx....

mnqc1987

YTC Developer
trieunguyenvu said:
Nhà khoa học thường dùng phương pháp vi tiêm hoặc bắn gen để chuyển đổi gen:chuột nhắt mang hoocmon tăng trưởng của chuột cống để tạo con chuột nhắt(bặch) to hơn con chuột bình thường?Đó là công nghệ gen chứ nhỉ?Mình chưa nghe nói trường hợp chuột bạch được đa bội hoá.Và "các cặp allele cùng quy định một tính trạng thì sẽ nằm trên một locus cũng như nhiễm sắc thể" là hoàn toàn sai.Các cặp alen cùng qui định 1 tính trạng không thể nằm trên 1 NST được.
Tự nhiên thấy chủ đề này mà nhớ lại thời xa xưa quá hixxx....
uh thx bạn, mình ghi nhầm, cùng nằm trên cặp nst tương đồng