• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Các bạn ơi giúp mình với!

Drunker97

Mình mới nhận 1 em chó mực ta tầm có mấy tháng tuổi lúc chủ nhật thì lúc về em ấy quậy dữ và mẹ mình thấy hôi quá nên đã tắm nó. Tới trưa thứ 2 thì em nó nôn ra giun và tiêu chảy có màu socola và từ đó cún không chịu ăn gì nữa và nôn liên tục dịch vàng .Mình đã cho đi bác sĩ từ thứ 3 rồi và đã truyền dịch thì tới nay em nó vẫn sống nhưng tới thứ 5 và thứ 6 cún đi ngoài vẫn tiêu chảy ra giun nhưng cún đã hết nôn liên tục tuy nhiên không chịu ăn nhưng có thể tự uống (nước đường) nhưng mà không chịu ăn do ăn vào là ói nên mình không dám tẩy giun do bác sĩ nói không ăn được thì không thể tẩy giun được. Mong các bạn giúp mình với em ấy bị giun sán hay Parvo? Mong các bạn giúp mình do cún con mình thương lắm không nỡ để nó chết

kiwi1106

Well-Known Member
Bạn vẫn phải điều trị cho hết hẳn tiêu chảy và nôn. Tẩy giun cũng phải đòi hỏi chó mèo có sức khỏe tương đối, nếu yếu quá thì cũng ko nên tẩy. Nói chung là nhiễm giun nặng, thực ra tiêu chảy và nôn cũng có thể do nhiễm giun nặng quá vì giun chui vào ống mật gây nên hiện tượng tiêu hóa ko bình thường. Bác sĩ có chẩn đoán là Care hay Parvo ko bạn?

Drunker97

Nếu là Care hay Parvo thì cún có thể chết sớm hơn rồi bạn ơi mình nghĩ là bệnh giun sán nặng nhưng thấy cún chưa thể ăn lại được buồn lắm dù không còn nôn liên tục và màu phân socola h nó chuyển sang hơi vàng 1 tý (không biết có là điều tốt không) nhưng vẫn tiêu chảy nhưng tự uống nước được

Drunker97

Ấy da, mình thử đi xét nghiệm cho cún để xem bệnh gì ai dè + tính Parvo và h mình đang điều trị ẻm ở 151 Lý Thường Kiệt. Ẻm ấy đã chịu ăn và uống nhưng khá ít (có thể do mình zô nước biển cho cún hoặc cún kén ăn) và mình thấy cún tiêu chảy không còn máu nữa(cái này mình cũng không chắc).Theo bạn thì cún của mình đã khá hơn chưa? Lúc đầu bệnh nặng thì mình đi bs 2 lần/ngày và truyền dịch 2 lần sáng,chiều nhưng bs bảo hết đi ngoài ra máu thì chỉ cần đi buổi sáng và h cún mình đi ngoài khá ít chỉ 1-2 lần/ngày với lại nó cứ khoái đi vào nhà tắm ấy.Mong bạn cho mình vài mẹo để chăm sóc cún trong lúc đang còn bệnh

Last edited:

Drunker97

Ừ mà cún mình lừ đừ quá không còn quậy như hồi mới về.À mà cho mình hỏi là sao cún mình nôn liên tục vào 4h sáng ngày 31/8 thế dù cún mình chỉ ăn cá không xương lúc 1h trưa và 3h chiều và đã không nôn từ ngày 27/8 mà sao tự nhiên gần sáng mới nôn mà nôn liên tục 6-7 lần ra bọt hay dung dịch trắng ấy? Có thể do mình cho ẻm ra mưa ko?(mưa râm râm tầm tã và cún mình buồn đi ngoài nên phải để ẻm giải quyết) và ban có thể chỉ mình mẹo để cún ăn ngon lành không vì cún mình rất kén ăn và còn ăn rất ít nữa

Last edited:

kiwi1106

Well-Known Member
Bây giờ vẫn đang bị bệnh về đường ruột thì bạn nên tránh cho ăn cá, đồ tanh và sữa bò nhé. Nếu cho ăn thịt thì tốt nhất ăn thịt gà luộc, bạn nên nhá trước cho mềm rồi hãy cho nó ăn. Nếu nó ko thích thì cũng đừng ép nó, vì nó đang còn mệt. Chứ ko phải vì bạn cho ra ngoài mưa đâu. Bạn nên theo dõi sát sao vì giờ bệnh vẫn chưa hết hẳn. Nếu nó đã hết hẳn bệnh (đường ruột + giun) thì nó sẽ ăn lại thôi. Ko muốn ăn, kén ăn cũng là vì nó ốm đó bạn.

Drunker97

Mấy bữa qua từ 31/8-1/9 nó không đi ra máu và phân lỏng nhẹ màu vàng nâu và đi 2 lần 1/ngày nhưng tại sao hôm 2-9 tối thì nó lại đi phân lỏng nước socola dù chó mình ăn khỏe trở lại bt và không ói nữa, là sao? Mình đâu có cho ăn bậy bạ gì đâu, mấy ngày qua nó chỉ toàn ăn tim heo và thịt gà thôi mà? Có thể mình cho cún ăn quá no chăng h no lại tái phát tiêu chảy máu?

Last edited:

kiwi1106

Well-Known Member
Mấy bữa qua từ 31/8-1/9 nó không đi ra máu và phân lỏng nhẹ màu vàng nâu và đi 2 lần 1/ngày nhưng tại sao hôm 2-9 tối thì nó lại đi phân lỏng nước socola dù chó mình ăn khỏe trở lại bt và không ói nữa, là sao? Mình đâu có cho ăn bậy bạ gì đâu, mấy ngày qua nó chỉ toàn ăn tim heo và thịt gà thôi mà? Có thể mình cho cún ăn quá no chăng h no lại tái phát tiêu chảy máu?
Khi đang điều trị các bệnh về đường ruột bạn chỉ nên cho cún ăn chặt bụng thôi. Thậm chí có một số phương pháp điều trị Care và Parvo còn cho cún nhịn ăn kia. Mà bạn đừng cho ăn tim heo, ko có chất mấy và cũng khá khó tiêu. Thịt gà thì ok. Bạn theo dõi thêm 1, 2 ngày nữa; nếu tình hình khả quan hơn có thể cho nó dùng thêm men tiêu hóa - dùng trong khoảng 2 tuần thôi.

Drunker97

Bạn ơi cho mình hỏi làm sao để bắt cún ăn dù cún mình không còn nôn nữa và nó rất thích ăn xương heo dù mình có đọc là xương không tốt cho đường ruột và gây táo bón nhưng nó chỉ thích ăn món đó h thịt heo nạc thì nó chỉ ăn nhăm nhe 1 chút rồi bỏ đi. Cháo và thịt bầm thì nó không ăn luôn bạn có gì để kích thích nó ăn mà không để tái bệnh không? Không lẽ mình phải bỏ đói nó để nó ăn hay mua gel cho nó ăn?

Last edited:

kiwi1106

Well-Known Member
Bạn nên cho cún ăn ít thôi, cho đến khi khỏi bệnh hẳn. Các loại xương thì nên tránh gặm vì có thể bị hóc, xương heo khá to thì ko sao, còn các loại xương nhỏ như xương cá, xương gà thì nên tránh. Có thể là nó vẫn bệnh, còn mệt nên chưa muốn ăn. Chứ ốm dậy xong ăn trả bữa thì có khi nó lại ăn nhiều. Bạn mua Nutri gel plus đi, cái đó dùng sau khi chó mèo bị ốm rất tốt.

Drunker97

Nhưng bs bảo kiêng nó ăn đồ béo trong khi cái Nutri gel nó bảo có rất nhiều chất béo thì sao mình dám cho ăn. Tiện thể cho mình hỏi nó có ăn pate được không?

Drunker97

Cún mình h đã khỏe lại rồi h nó còn sủa được nữa hồi mới về lúc đổ bệnh đến h nghe dc ẻm sủa thấy mừng vãi luộn. H em ấy chỉ còn tiêu chảy nhẹ (có phân cục và phân lỏng, không có máu nữa và màu vàng ) và chỉ đi 1 lần/ngày, h mình chỉ cần kết hơp chữa trên bs và cho uống men vi sinh Enterogermina nữa thì mong em ấy dứt hết cái bệnh này để sổ giun và chích mũi phòng 7 bệnh là OK

Last edited:

Drunker97

Theo bạn thì cún đi ngoài bao nhiêu lần mới bình thường? Cún mình đi ngoài khoảng 3 lần/ngày và từ 10-9 đến h không còn tiêu chảy, nếu thế mình phải làm gì tiếp theo đây? Cún mình vừa khỏi bệnh nhưng sợ chưa dám sổ giun và chích kháng 7 bệnh và cũng chưa dám cho ăn bình thường trở lại những đồ ăn khác ngoài thịt gà và nạc heo ra

Drunker97

Cho mình hỏi nếu cún mình hết bệnh thì nên làm gì tiếp theo đây? Tại hôm 15-16 cún tự nhiên tái phát tiêu chảy trở lại nhưng h đã bớt và đi dc phân cục vàng 2 ngày kể từ hôm nay nhưng mình cũng không chắc nó sẽ tái phát lại hay không. Mình cũng chả hiểu sao cái tiêu chảy chữa quài gần cả 2 tuần mà sao chưa hết trong khi nôn và phân máu đã hết gần 3 tuần rồi. Mong bạn có vài ý để mình dứt cái bệnh này với thiệt sự rất là bực rồi đấy