• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

các bạn giúp mình cách cho mèo con tập ăn

giangho

Member
các bé mèo nhà mình được 3 tuần tuổi rồi,sắp sang tuần thứ 4 mà có vẻ chúng không chịu bú mèo mẹ nhiều nữa,mình muốn dạy cho chúng ăn hạt khô và cơm thì làm cách nào được, nhờ các bạn có kinh nghiệm tư vấn dùm mình

Mew Mew Chikorita Moon

T.Viên Năng Động
Mèo con mới tập ăn cơm lần đầu thì bạn nên đập nhỏ cơm ra cho bé ăn , bạn có thể để cơm trước mặt bé và mèo mẹ để bé bắt chước mẹ ăn cơm . Nếu bé mới tập ăn cơm thì bạn chưa nên cho bé ăn hạt vội , răng mèo con còn yếu . Trước hết cho bé ăn cơm bạn nên xé nhỏ thịt gà , thịt bò gì đó rồi trộn magi với cơm cho bé ăn thử , có thể mua pate ngoài cửa hàng cho bé , lưu ý không cho bé ăn nhiều chất béo như mỡ , ... vì bụng mèo con rất yếu , cho ăn nhiều là bé đi ngoài đó . Khi nào bé đã ăn thuần thục cơm và thịt rồi , lúc răng bé đã chắc lại , thì bạn hãy cho bé ăn hạt khô . Khi bắt đầu ăn cơm , bạn hãy cho bé thử ăn một chút cháo , sau đó chuyển dần dần thành cơm dập ---> cơm bình thường như mình ăn . Chúc bạn thành công !
P/S: Có việc gì cứ hỏi mình nhé , đừng ngại ! ^.^

ngocanhsama

YTC Developer
Cơm thì ai đập nhỏ cơm bao h.Đầu tiên thì lấy cháo hay thức ăn viên bóp nc ấm để đặc như cháo rồi quét một tẹo lên tay cho em nó liếm tầm 2-3 buổi để tập cho quen vị-vẫn cho uống sữa,liếm quen rồi thì bắt đầu cho ăn cháo và thức ăn viên bóp nc ấm nhão ra để ăn ban đầu nên có mèo mẹ hoặc bạn ăn làm mẫu cho em nó ăn theo-thức ăn viên mèo bóp nc ấm thì ko cần tập vội nếu như ko có mèo khác để am nó bắt chiếc vì ai đời ăn thức ăn viên mèo để dạy mèo cơ chứ,ban đầu thì cho ăn thức ăn ít vẫn phải cho uống sữa 2 lần 1 ngày sau đó khô dần là ổn

giangho

Member
cám ơn các bạn! mình thử cho các bé ăn cháo, nhưng hình như các bé chỉ liếm xíu nước thôi.Không thèm ăn, cũng ít bú mẹ, mình định cho các bé uống sữa nhưng sợ các bé đau bụng.Tóm lại,mình thì không kiên nhẫn được nên các bạn có thể mách cách nào nhanh và ít "công đoạn" ^^ được không?

cho ăn cá ( gỡ hết xương và phải nát ) hoặc bạn có thể trộn thêm cùng vz 1 ít cơm dẻo( ăn cho dễ) :D
bạn nên cho bé uống sữa nhưng k phải ngày nào cũng uống hoặc uống nhiều. uống nhiều nó sẽ bị chảy...^^
uống vừa sữa thôi nhé.
nói thế chứ 1 bé nga nhà bạn mình, lúc nó ms có tầm 2-3 tuần tuổi đã cho về nhà ăn cơm như điên. chả lo j hết
nhưng bạn cứ thử cách trên đi đã nhé.. :good_job: