• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Các bạn cứu mình với

Ngày 6/12 là môt tuần trước. Mình có mua bé mèo ba tư lai anh. Mình cho ăn hạt và ăn cá bông lau (cá nấu), có ngày thì cho ăn thịt nạt (thịt nấu) tất cả đều là thức ăn bình thường ko có nêm nếm gì cả. Nhưng nuôi bé được khoảng 2 ngày thì bé ói (nước ói lỏng màu vàng). Và những ngày tiếp theo thì vẫn ói ra dịch vàng kèm thức ăn, lần thứ tư cũng vậy.
Mình thăc mắc là mình cho ăn hạt và ăn những thức ăn sạch sẽ vậy bé ói là do đâu? Có phải do mình cho ăn thức ăn ko hơp hay bé đã bệnh từ ở nhà chủ cũ. Và khi ở nhà mình thì bé ăn rất ít. Mấu bạn cho mình lời khuyên với. Khi mình gọi cho chị chủ thì chị nói là do cho bé ăn thức ăn của gia đình và do lông bé nhiều nên bé ói. Có phải vậy không ạ??

Last edited:

kiwi1106

Well-Known Member
Mấy tháng rồi bạn? Bạn đừng cho ăn hạt nữa nhé, dạ dày đã ko hoạt động tốt lại gặp hạt cứng thì sẽ đẩy ra. Cũng có thể do nhiều lông, vì mèo có cơ chế tự liếm lông nên sẽ nuốt luôn cả lông vào gây ói. Mình thấy mọi người hay cho ăn cỏ mèo để giúp mèo xử lý những búi lông trong ruột.

Mấy tháng rồi bạn? Bạn đừng cho ăn hạt nữa nhé, dạ dày đã ko hoạt động tốt lại gặp hạt cứng thì sẽ đẩy ra. Cũng có thể do nhiều lông, vì mèo có cơ chế tự liếm lông nên sẽ nuốt luôn cả lông vào gây ói. Mình thấy mọi người hay cho ăn cỏ mèo để giúp mèo xử lý những búi lông trong ruột.
Mèo này đẻ mấy lứa rồi ạ...

kiwi1106

Well-Known Member
Mèo này đẻ mấy lứa rồi ạ...
Thật tội nghiệp mấy con mèo Tây suốt ngày bị bắt đẻ kiếm tiền rồi luân chuyển hết sang nhà này đến nhà khác... Mình nghĩ thức ăn nhà bạn ko có vấn đề đâu, vì theo lời bạn kể thì thức ăn toàn rất là bình thường. Mình nghĩ do nó có vấn đề về đường tiêu hóa. Bạn theo dõi xem việc ị của nó thế nào (phân rắn hay lỏng, ngày mấy lần...). Nếu cần thiết thì cho đi khám. Mèo nhà mình cũng thỉnh thoảng có đợt bị nôn nhưng thường rất ngắn thôi rồi lại hết. Tạm thời bạn đừng cho ăn đồ cứng kẻo lại càng khó tiêu.