• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cần mọi người hỗ trợ kỹ thuật nuôi cún

kaka_no22

YTC Developer
cảm ơn các bạn đã quan tâm. chuyện là mình rất yêu chó.lúc nhỏ thì cu để dành tiền, dc 2-300 là lại chạy ra chỗ bán chó mua chó . ko bít là chó ji hết , mang về cu nuôi dc mấy bữa là chết. bjo mình 25 tuổi rồi , khoảng 1 năm trc thì bắt đầu nuôi chó trở lại. và có lẽ ko có duyên với chó .mình nuôi 1 e thì bị mất, tiếp theo 1 e thi bị ăn trúng đồ ăn cũ và ra di trong ngày . mình rất băn khoanh khi thương chó nuôi chó lại để cho chó chết . mình từng nghĩ ko nên nuôi chó để ko bị đau lòng nữa. nhưng đam mê vẫn cháy bỏng.
các bạn thân mên, mình mới mua 1 e husky 3 tháng tuổi . mong mọi người góp y, góp kinh nghiêm, chỉ dẫn cách chăm sóc chó. tất tần tật về chó. để mình có thể yêu thương và chăm sóc cún cưng mình tốt hơn.
cám ơn các bạn đã wan tâm nhiệt tình . rất vui dc kết bạn với những người yêu thú cưng, những người có tấm lòng yêu thương. dt 0908177357 yahoo quangdai99

mangaka

YTC Developer
bạn à... mình nghĩ để nuôi chó tốt thì khâu đầu tiên quan trọng nhất vẫn là
1.CHỌN CHÓ.
Chó nên đảm bảo về nguồn gốc và sức khỏe:
Bởi vì thực tế là chó cũng giống như hàng hóa thôi. Nếu ko có kiến thức thì dễ mua phải "hàng giả, hàng kém chất lượng". Nếu bạn mua đc 1 em chó khỏe thì nói thật là có vứt bậy bạ thì nó cũng chẳng chết. Nhưng nếu mua phải 1 em ko rõ nguồn gốc thì khả năng em ấy ốm yếu, bệnh tật và ra đi thì rất dễ (có khi tiền thuốc men, chăm sóc còn hơn $ mua) Giống như bị mắc cùng 1 bệnh nhưng đối với chó khỏe thì chỉ là cảm cúm thông thường còn đối với chó yếu sẽ là "thập tử nhất sinh"-đương nhiên vẫn có thể sống được nhưng rất tốn kém khâu chữa trị.
Tóm lại nên:
-Mua ở những nơi uy tín, đảm bảo. Mua tại các nhà có chó đẻ càng tốt. Tránh mua ở các shoppet hoặc chợ đã có điều tiếng về chất lượng.
-Nên nhìn đc kiểu hình của bố mẹ để đảm bảo là chó ko bị lai hỗn tạp, lớn lên bị "biến dạng" trông rất xấu.
- Mua chó đc tiêm phòng cũng như có chế độ bảo hành.
- Nên thử trước khi mua(ví dụ:để lại chó ở lại cửa hàng 1 tuần sau khi tiêm, test bệnh...vvv...)
2.Có kiến thức về chó:
Khi mua đc chó thì bạn nên hiểu rõ rằng mình đang nuôi chó gì để có những lưu ý phù hợp để chăm sóc sức khỏe hoặc đơn giản là biết chó j` để hỏi kinh nghiệm những người nuôi chó tương tự (chứ như bạn "ko cần biết chó j`"thì ko nên)
Ví dụ có những dòng chó nhỏ chịu lạnh rất kém, dễ bị viêm phổi nên tránh ra ngoài đường khi có gió lạnh. hoặc có dòng chó có 1 số đặc tính riêng biệt mà bạn ko biết sẽ bị nhầm lẫn rằng nó bị bệnh hay sao đó...
Tóm lại : ---> search google.
3. Đảm bảo về chế độ ăn uống và tiêm phòng.
---> search google.

Thực ra mình thấy nuôi chó khá dễ và ko hề phức tạp. Người ở sao,chó ở vậy-người ăn sao,chó ăn vậy (trừ 1 số trường hợp đặc biệt). Có thể bạn nuôi chó chết nhiều do ko đảm bảo khâu"chọn chó" và tiêm phòng nên chó mới dễ "ra đi" như vậy.
Nếu thực sự bạn muốn nuôi và có đam mê với chó, thay vì time lập topic để hỏi thì bạn nên vào các diễn đàn và đọc các topic chia sẻ kinh nghiệm nuôi chó của những người đã nuôi nhé. Chúc bạn sớm chăm đc 1 em kưng :good_job: