• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cún bị nổi mủ ở bụng :(

Duy Nguyen

YTC Developer
Cún nhà e cỡ 3 tháng, e í bị nổi mủ ở bụng ( nhìu lắm ) e k bjk bị j?? E bôi oxi gia vs povidine lên, bjo e thấy cũng đỡ r. Cho e hỏi đó là bị bệnh j?? Và cách trị bệnh đó.

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
bạn xem bé nhà bạn có bị xước xát chỗ nào khi chạy nhảy ko, có mủ là do vết thương nhiễm trùng đó, bạn cứ xát trùng cho bé tiếp đi, bé sẽ khỏi thui. Nếu sát trùng mãi ko khỏi thì bạn nên đưa bé đi thú y :D

Nika

T.Viên Năng Động
Cún nhà e cỡ 3 tháng, e í bị nổi mủ ở bụng ( nhìu lắm ) e k bjk bị j?? E bôi oxi gia vs povidine lên, bjo e thấy cũng đỡ r. Cho e hỏi đó là bị bệnh j?? Và cách trị bệnh đó.

Có thể là bị dị ứng đó. Nhà mình có 1 em alaska bi dị ứng với thịt bò VS gà VS hải sản. Lúc đầu mua về ko biết cho ăn thịt bò, đầu gà. Ban đầu bé bị nổi mụn mủ đầy bụng, sau nặng dần bị lở lét giống bị lác ấy. Mang ra thu y chich viêm da hoài ko hết. Lang mang trên mạng thấy người ta nói triệu chứng khi cún bị dị ứng.
Sau 1 tháng chỉ ăn cháo rau củ VS thịt heo bé khỏi hẳng bệnh. Lông đep ra ^^

Nika

T.Viên Năng Động
Chúc bé nhà bạn mau khỏi

Putin_cute

T.Viên Năng Động
Bé nhà khỏ chưa bạn ơi, em ấy nổi mụn có mủ ko vạy bạn, ban sát trùng và giữ vệ sinh cho em nó, cún nhà mình cũng bị vậy á, nhưng mình chở em nó đi thứ y, chik 4 ngày liên tip mới hết, bạn để nhìu sao này em nó viêm da, tội lắm

KimReyo

Triệu chứng

Bệnh do virus care gây ra, đây là loại bệnh truyền nhiễm cấp tính của loài chó.

Đầu tiên con vật sốt cao 40-410C, bỏ ăn, thích nằm một chỗ, chảy nước mắt, nước mũi và nôn mửa. Sau 1-2 ngày bị bệnh chó trở lại bình thường. 2-4 ngày sau con vật sốt trở lại 40-42oC, các triệu chứng lâm sàng:

Con vật bỏ ăn, luôn nôn mửa, ỉa chảy phân có bọt khí, lẫn máu và dịch nhày. Viêm cata dạ dày, ruột làm con vật khát nước, gầy sút nhanh. Viêm mũi, thanh quản, khí quản và phổi làm chó chảy nhiều nước mũi, khó thở, thở khò khè, rên rỉ. Nước mũi đặc dần chảy mủ xanh, dịch nhày, có khi cả máu đen. Con vật ho, lúc đầu ho khô sau ướt, thở gấp, đôi khi chó ngồi thè lưỡi ra mà thở.

Niêm mạc mắt viêm sưng, lúc đầu nước mắt trong sau đặc dần như mủ dính quanh mắt. Đôi khi thấy viêm loét giác mạc-kết mạc, mắt kéo màng trắng.

Trên da, nổi mụn ở dưới bụng, bẹn trong đùi... lúc đầu xuất hiện những chấm đỏ, sau biến thành những mụn có mủ màu vàng xung quanh viền đỏ. Mụn có thể khô đi mà không vỡ hoặc vỡ chảy mủ, khô đi thành vẩy, vẩy bong ra không để lại sẹo.

Con vật mắc bệnh đi lại siêu vẹo, thỉnh thoảng lên cơn co giật, giãy giụa, chảy nước rãi... Do viêm ruột xuất huyết làm chó mất nhiều máu, nước, mặt khác do viêm phổi cấp có mủ làm chó thở khó khăn dẫn đến kiệt sức mà chết. Bệnh xảy ra rất phổ biến ở nước ta, virus giết hại nhiều chó từ 2-5 tháng tuổi, gây thiệt hại đáng kể cho người chăn nuôi.

Phòng và điều trị

- Cách ly chó mắc bệnh, nhốt vào nơi thoáng mát, dễ vệ sinh khử trùng tiêu độc, cho ăn uống tốt, nên chia thức ăn làm nhiều bữa trong một ngày.

- Tiêm kháng huyết thanh 15-30ml (phải tiêm sớm, kháng huyết thanh ít có tác dụng khi chó đã có triệu trứng viêm phổi, thần kinh). Phối hợp với kháng sinh như: Norfloxacin: 10-15mg/kg thể trọng một ngày; Gentamycin: 15-20mg/kg thể trọng một ngày,...

- Tiêm giảm sốt, trợ tim, trợ sức: Dùng Anagin 30% (10-20mg/kg thể trọng) + Cafein 20% (10-25mg/kg thể trọng) + các loại sinh tố B, C (1-3ml/con một ngày).

- Đối với các loại chó lai quý hiếm, giá trị cao, cần truyền nước sinh lý mặn, ngọt cho chó.