• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

cách xử lý chó bỏ ăn

tempb

theo lời dặn của 1 bs thú y có tiếng ở sg. mình muốn chia sẽ với tất cả các bạn vì mình yêu tất cả các bé, ko muốn bé nào phải chết oan ức
biểu hiện:
-ban đầu chó hay tìm chổ ẩm thấp như sàn nước hay nhà tắm mà nằm, sau đó bệnh tiến triển làm chó tiêu chảy, ăn ít hoặc bỏ ăn, nếu ko trị kịp thời thì sẽ tiêu chảy có máu, rất tanh và sau đó đi đến tử vong. đây là bệnh viêm đường ruột .
đối với bạn nào có cún yêu của mình có những biểu hiện như vậy thì làm theo mình nhé:
- thứ nhất khi phát hiện chó có những biểu hiện như thế thì đi bs ngay càng sớm càng tốt, đừng chần chờ vì càng trể thì khả năng cứu được càng thấp. đây là bệnh nguy hiểm.
- nếu chó đã ko ăn uống được hoặc ăn ít thì ta chỉ cho ăn cháo trắng với đường còn nếu ko ăn luôn thì ta ra tiệm thuốc tây mua 1 gói nước biển khô về pha 1 lít nước dun sôi để nguội cho ch1o uống thay nước thường, vì nước này có vị mặn nên ban đầu chó sẽ ko uốn ta tuyệt đối ko cho uống nước thường, khát quá chó phải uốn. nếu chó yếu quá thì ta chó chó nằm ngang ( 4 chân quay về 1 hướng) sau đó dùng muổn cafe múc 1 lần chừng vài giọt chế vào miệng chó, chó quen dần sẽ tự đứng dậy uống. TUỆT ĐỐI KO CHO UỐNG SỮA, HAY CỐ ĐÚT THỊT CÁ CHO CHÓ. nhiều bs bảo về cho uống sửa là sai hoàn toàn, chó sẽ chết rất nhanh. hãy tin mình. chỉ cần cho có uống nước biển khô để bù nước và chất điện giải đã mất do bị tiêu chảy kèm theo phải đi bs truyền dịch, từ từ chó sẽ ăn lại được coi như chó sống trên 80%.trường hợp nếu buổi sáng đi bs truyền dịch sau đó về chó hơi khỏe nhưng chiều tối lại yếu đi thì bằng mọi giá phải đem đến bs xem lại có thể truyền nước biển thêm chứ ta để qua đêm rất nguy hiểm vì chó mất sức rất nhanh. 1 vài lời chia sẽ với các bạn . mong các bạn hãy yêu tụi nó bằng cả tấm lòng nhé! chúng tuy ko nói được nhưng chúng hiểu hết đó. thân chào!

tempb

p/s: lúc nó đòi nằm chổ mẩ thấp thì ta tuyệt đối ko cho nhé, và phải trông chừng ko cho nó uống nước lã
và cần chú ý thêm là khi chó mới mua về ta đừng thấy cưng mà cho ăn tẩm bổ đủ thứ nhé. mua về trong 7 ngày đầu ch3i cho ăn cơm và cột chúng lại để chúng khỏi ăn bậy bạ , qua 7 ngày có thể cho uống sữa hay tẩm bổ thêm vì lúc đó chỏ đã ổn định