• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Bệnh về da ở chó

PhunThinh

Chào các anh chị và các bạn. Nhà em đang nuôi 1 em Nhật lai. Giống cái hiện tại em đã đc 7 tháng tuổi. Cách đây 1 tháng em phát hiện ra bé bị ửng đỏ ở phần da cả 4 chân. Do bận bịu công việc và nghĩ rằng bé bị ngứa nên mới vậy. Nhưng sau 1 tgian em phát hiện ra nhưng chỗ đỏ ý bị rụng lông và đóng vảy. Em có tắm cho bé bằng nc muối và nc chè xanh và còn bôi thuốc. Nhưng càng ngày bệnh càng phát triển rộng ra. Đang từ chân phát tán lên quanh miệng và xung quanh mắt. Bây giờ phía dưới cằm bị xưng to và mưng mủ. Hiện tại em vẫn đang tắm và xịt thuốc cho em nhưng không thấy đỡ. Các anh các chị và các bạn đã có kinh nhiệm làm ơn chỉ giúp em nên phải làm như nào vs ạ? Thật sự nhìn bé đau mà k ăn đc cơm em cảm thấy rất ân hận khi k chữa trị sớm cho bé. Em xin cảm ơn trc ạ :((

kiwi1106

Well-Known Member
Bạn phải cho đi khám ngay!!! Bệnh ngoài da ở chó phức tạp vì có nhiều loại, bạn cần phải đi khám để biết chính xác là bệnh gì. Hơn nữa như bạn nói thì dưới cằm bị sưng to, mưng mủ như vậy thì có thể bệnh đã tiến triển nặng đến mức ăn vào máu. Cái này ko thể dùng thuốc bôi ngoài da được, phải điều trị bằng cách tiêm.