• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Bạn nào ở SG có ý định làm chuồng rùa thì vào mình nhờ tý nhé

Gà Lazy

Moderators V.I.P
hoang615 said:
sao bạn bit bị giun , no có hiện tượng khó thở mà do giun gây ra thì mình thật không hiểu lần đầu thấy do bị giun mà khó thở nôn ???? ai nói bạn nó bị giun vậy
Uk, tại rùa mình đi ị ra giun nên mình cho uống thuốc, mình xổ 1 lần này thôi, giờ mang nó thả trên ban công r bạn ạ :D

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Bobeouuu said:
Uh, thời gian đầu mình còn xổ, nhưng sau này ko làm nữa, rùa thỉnh thoảng vẫn ị ra giun sống có, chết có nhưng thấy nó vẫn khoẻ nên thôi.
Trường hợp rùa ăn phải thức ăn quá bẩn (dính phân chó, mèo), nhiễm giun nặng ị ra 1 bó thì mới xổ.

Đây nhé, rùa ngáp là chuyện bt, nhất lá sau khi ăn hoặc vào buổi sáng. Còn việc dưới cổ phập phồng là hoạt đồng hô hấp của nó, ko có nôn mửa j cả. Rùa của Gà vẫn ăn uống sinh hoạt bt, ko có mệt hay khó thở nhé. Cứ yên tâm :).
Rùa nó nhấp nhô cái đầu là bình thường, cái này mình biết, nhưng đằng này nó cứ nghiến răng (giờ thỉ cả 2 con đều nghiến rồi) xong cổ thì cứ kiểu đẩy đẩy cái gì lên chứ k phải là nhấp nhô như bìh thường nữa, miệng ngáp liên tục xong lại nghiến răng hix giờ thấy đỡ đỡ rồi nhưng thỉnh thoảng vẫn nghiến.

À mà rùa size nhỏ thả rông nó ra ban công chỉ khi nào ăn thì cho nó vào chuồng còn bình thường thì để nó chạy lông nhông như rùa size lớn nhà bạn thì có sao k nhỉ? Sợ size nhỏ nó khó sống như thế hix

Gà Lazy

Moderators V.I.P
hoang615 said:
công nhận là thấy giun trong phân rùa thì nó bị giun thật nhung tình trang mệt mỏi biếng ăn khó thở thì mình không nghĩ là do giun , đôi khi trong bụng của rùa cũng cần ít giun sán đâu phải loại giun nà cũng xấu , ngay cả con người củng đầy giun đây nhưng đâu phải con nào cũng gây hại một số loại giun tốt cho hệ tiêu hóa đó nếu thiếu dẫn đến 1 số vấn đề về tiêu hóa đó , rùa trong tự nhiên ăn đau có cần rửa chúng bới đất ăn có sao đâu mình nghĩ giun không phải là vấn đề lớn với loài rùa !!!
Coi như lần này xổ giun định kì cho nó bạn ạ, xổ 1 lần thôi r thả rông, có khi thả rông lại dễ sống ấy :D chỉ sợ nó nhỏ quá sống hoang dã khó sống sót đc thôi à :p

Rùa nhà mình ăn uống sạch nên chắc ko phải giun có hại hihe nhưng vẫn lo lo.... Tks bạn nhé

hoang615

HOÀNG
Gà Lazy said:
Coi như lần này xổ giun định kì cho nó bạn ạ, xổ 1 lần thôi r thả rông, có khi thả rông lại dễ sống ấy :D chỉ sợ nó nhỏ quá sống hoang dã khó sống sót đc thôi à :p

Rùa nhà mình ăn uống sạch nên chắc ko phải giun có hại hihe nhưng vẫn lo lo.... Tks bạn nhé
trường hợp rùa ăn wá nhiều và đầy hơi không Ợ ra dc xảy ra rất nhiều không chỉ các bạn nuôi trong nước gặp mà còn các giống rùa nước ngoài cũng bị nhiều , hiện tượng như rùa của bạn nó cố gắng ợ nhưng không dc nên nó gồng mình rặng tạo ra sự va đập của hàm trên và dưới nếu bị nặng là chết vì hiện tượng này làm no khó chịu bỏ ăn bị tress , nên bạn cho ăn hợp lý 2>>3 ngày 1 lần thay đổi món thường xuyên và lâu lâu cho rùa nhin đói 4 5 ngày ko sao cả và tốt cho rùa , bớt cầm nắm nó , vá cũng không nên phới nắng hàng ngày như bạn là wá nhiều chỉ nên 1 tuần 2 lần hoặc 3 lần là ok vì khí hậu đâu có lạnh mà phơi hàng ngày , nên để nó yên đừng nhìn ngó nó nhiều wa ( ai nhìn bạn hoài bạn có khó chịu không )

Gà Lazy

Moderators V.I.P
hoang615 said:
trường hợp rùa ăn wá nhiều và đầy hơi không Ợ ra dc xảy ra rất nhiều không chỉ các bạn nuôi trong nước gặp mà còn các giống rùa nước ngoài cũng bị nhiều , hiện tượng như rùa của bạn nó cố gắng ợ nhưng không dc nên nó gồng mình rặng tạo ra sự va đập của hàm trên và dưới nếu bị nặng là chết vì hiện tượng này làm no khó chịu bỏ ăn bị tress , nên bạn cho ăn hợp lý 2>>3 ngày 1 lần thay đổi món thường xuyên và lâu lâu cho rùa nhin đói 4 5 ngày ko sao cả và tốt cho rùa , bớt cầm nắm nó , vá cũng không nên phới nắng hàng ngày như bạn là wá nhiều chỉ nên 1 tuần 2 lần hoặc 3 lần là ok vì khí hậu đâu có lạnh mà phơi hàng ngày , nên để nó yên đừng nhìn ngó nó nhiều wa ( ai nhìn bạn hoài bạn có khó chịu không )
ừm, mình đang cho nó nhịn mà :D

Con size 6 của mình nhỏ quá, rùa thiếu phơi nắng thì sao phát triển tốt đc bạn?
Con size 6 của mình 2 ~ 3 ngày ăn 1 lần (ăn cà chua bỏ vỏ,bỏ hạt) thế thì sao có hiện tượng nghiến răng giống đầy hơi hả bạn?
2 con nhỏ như thế này thả rông ra ngoài có tốt ko nhỉ?

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
hoang615 said:
Khoan đã, cái này mới, có thể là nguyên nhân gây ra tắc ruột ở rùa.
Bạn cho mình xin cái link với.
Cám ơn nhiều.

hoang615

HOÀNG
Bobeouuu said:
Khoan đã, cái này mới, có thể là nguyên nhân gây ra tắc ruột ở rùa.
Bạn cho mình xin cái link với.
Cám ơn nhiều.
cái này mình đọc được ở wed nui thú cưng của nước ngoài lâu rồi nên không nhớ , nó chỉ trị bằng cách cho rùa uống nước chanh ( chanh+nước ấm = pha loãng ) để tăng dịch axit cho dạ dày của nó nhưng mình chưa thử lần nào vì mình cho ăn uống khá hợp lý , thường thì rùa bị vậy là rùa nhỏ da dày còn yếu nhỏ không khí sinh ra wá nhiều do thức ăn tiêu hóa tạo ra gây trướng bụng mà không thoát được bằng 2 đường sau ( đánh rắm + ợ ) thì bị thôi

hoang615

HOÀNG
Gà Lazy said:
ừm, mình đang cho nó nhịn mà :D

Con size 6 của mình nhỏ quá, rùa thiếu phơi nắng thì sao phát triển tốt đc bạn?
Con size 6 của mình 2 ~ 3 ngày ăn 1 lần (ăn cà chua bỏ vỏ,bỏ hạt) thế thì sao có hiện tượng nghiến răng giống đầy hơi hả bạn?
2 con nhỏ như thế này thả rông ra ngoài có tốt ko nhỉ?
phơi như mình là hợc lý à rùa nhỏ hay to củng vậy bạn à nó cần lượng nhiệt và vitamin vừa đủ nếu dự là có hại rồi mà khi bạn phới em nó thì phải cằm no lên là no ko thích rồi cứ để no chút riêng tư bạn à hihi

Gà Lazy

Moderators V.I.P
hoang615 said:
phơi như mình là hợc lý à rùa nhỏ hay to củng vậy bạn à nó cần lượng nhiệt và vitamin vừa đủ nếu dự là có hại rồi mà khi bạn phới em nó thì phải cằm no lên là no ko thích rồi cứ để no chút riêng tư bạn à hihi
Mỗi lần phơi mình toàn để nó trong chậu xong 15p sau ra mang vào chuồng (vì ngày trước là chuồng trong nhà) chứ cũng k cầm nghịh nữa, hầu hết nó toàn ngủ, mà ngủ thì mình ko đụng vào :D cả ngày chắc chỉ nhìn nó, mà nhìn toàn lúc ngủ, hôm nọ mới xổ giun, nay thấy đi ra giun chết hết r, rùa cũng bò khoẻ và ko thấy có mấy triệu chứng như đợt trước mình bảo bạn nữa, cũng may nó chưa đầy hơi như bạn bảo ko thì khó sống quá (giờ mình vẫn cứ theo dõi xem như thế nào đã), lần trước bất cẩn, cứ để đồ ăn đó r nó tự ăn, ai ngờ nó tham quá nên thế này, giờ mình điều chỉnh lại lịch ăn và phơi nắng cho nó luôn, cảm ơn bạn nhiều nhé ^^