• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Bạn nào ở SG có ý định làm chuồng rùa thì vào mình nhờ tý nhé

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Bạn nào làm chuồng rùa mà có ý định lót cỏ Nhật hay cỏ gì cho sạch thì có thể cho mình đặt mua chung với được không?
Mình chỉ mua 1m thôi, mà ở chỗ mình ngta kêu 1m ko lấy đc, lấy 3 ~ 4m trở lên thì dùng ko hết mà giá cũng vẫn mắc nữa :(
Bạn nào mua thì cho mình ké với nha, mình cảm ơn :( mong mod đừng khoá topic

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Cỏ Nhật nói riêng và các loại cỏ nói chung rất cần nắng nhé :).
Lúc nào 100% ngoài trời thì mới mong sống dc, thêm nữa là rùa bò lâu ngày thì cỏ cũng rụng hết :). Mình làm chuồng ngoài trời, lót cỏ này, thấy rùa đi vs thì rất khó dọn và lâu ngày rùa bò, cỏ cũng dập hết, ko sống nổi.

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Bobeouuu said:
Cỏ Nhật nói riêng và các loại cỏ nói chung rất cần nắng nhé :).
Lúc nào 100% ngoài trời thì mới mong sống dc, thêm nữa là rùa bò lâu ngày thì cỏ cũng rụng hết :). Mình làm chuồng ngoài trời, lót cỏ này, thấy rùa đi vs thì rất khó dọn và lâu ngày rùa bò, cỏ cũng dập hết, ko sống nổi.
Mình định mai mang ra ngoài trời để 100% luôn, mưa gió thì mình mang vào nhà thôi, đang cho ra ngoài dần dần, tại nuôi trên đất nhìn thấy nó bẩn quá, bắn hết cả vào mắt, đồ ăn với mồm @@ mỗi lần nó ăn xong mình toàn mang đồ ăn rửa lại cho sạch ko à, đất thịt trồng cây mà bám vào mắt có bị gì ko bạn?

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Gà Lazy said:
Mình định mai mang ra ngoài trời để 100% luôn, mưa gió thì mình mang vào nhà thôi, đang cho ra ngoài dần dần, tại nuôi trên đất nhìn thấy nó bẩn quá, bắn hết cả vào mắt, đồ ăn với mồm @@ mỗi lần nó ăn xong mình toàn mang đồ ăn rửa lại cho sạch ko à, đất thịt trồng cây mà bám vào mắt có bị gì ko bạn?
Nhà mình thả cho chạy rộng luôn nè bạn =]]. Mỗi lần đi bắt về cho ăn là mắt mũi đen thùi lùi luôn =]]. Yên tâm, rùa có tuyến nc mắt khá ok, khi bị cát dính, lập tức sẽ "khóc", để rửa trôi.
Chỉ có điều, đang mùa mưa bão, mình khuyên bạn ko nên mua làm j, ko đem ra ngoài trời nhiều thì nó cũng chết héo thôi.

À, nếu có đem vào nhà thì tránh quạt gió trực tiếp vào rùa nhé, nếu muốn yên tâm thì mua cái bóng sưởi loại 11w thôi, thắp ngay chỗ em nó ngủ là ok.

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Bobeouuu said:
Nhà mình thả cho chạy rộng luôn nè bạn =]]. Mỗi lần đi bắt về cho ăn là mắt mũi đen thùi lùi luôn =]]. Yên tâm, rùa có tuyến nc mắt khá ok, khi bị cát dính, lập tức sẽ "khóc", để rửa trôi.
Chỉ có điều, đang mùa mưa bão, mình khuyên bạn ko nên mua làm j, ko đem ra ngoài trời nhiều thì nó cũng chết héo thôi.

À, nếu có đem vào nhà thì tránh quạt gió trực tiếp vào rùa nhé, nếu muốn yên tâm thì mua cái bóng sưởi loại 11w thôi, thắp ngay chỗ em nó ngủ là ok.
Bạn để nó chạy rông vậy rồi mưa gió thì ướt hết à??? rồi chẳng may thối yếm thối mai gì nữa thì sao? @@
Sau khi con rùa mình nó có hiện tượng nghiến răng thì mình mới kiểm tra lại chỗ ở của nó và thấy đất rất ẩm, giống kiểu mới đổ nước vào ấy, mặc dù mình ít tưới cây lắm, trong khi đó chuồng bên cạnh của con size 6 thì khô cong, mình mới cách ly con đó ra khỏi cái nhà nó rồi, mai mang phơi cái chuồng, rồi vệ sinh lại xem như thế nào, chả hiểu nó bị gì nữa hiz hiz mong là sẽ không bị thối mai thối yếm
Mai đi mua cái bóng sưởi luôn, vừa để ấm, vừa để đất khỏi có dấu hiệu bị ẩm hiz hiz

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Moon_rua said:
Mà lazy oi ban thu di hoi may noi xem ngoai mnh thay toan ban cỏ nhat thảm nho kho 20 x 40 day ban a
Rùa nhà mình mỗi lần cho ăn thấy lấm lem quá nên cũng muốn lót cỏ cho nó sạch :D
Sợ đất dính vào mắt rồi nó bị đau mắt nhưng mà thấy mod trên kia nói nó điều tiết đc ko sao nên cũng yên tâm :D
Mình hỏi nhiều chỗ rồi, ở đâu người ta cũng bảo lấy nhiều thì lấy đc chứ ít quá người ta ko đi lấy đc :D trong này ít dùng cỏ nhật :p

Moon_rua

Gà Lazy said:
Rùa nhà mình mỗi lần cho ăn thấy lấm lem quá nên cũng muốn lót cỏ cho nó sạch :D
Sợ đất dính vào mắt rồi nó bị đau mắt nhưng mà thấy mod trên kia nói nó điều tiết đc ko sao nên cũng yên tâm :D
Mình hỏi nhiều chỗ rồi, ở đâu người ta cũng bảo lấy nhiều thì lấy đc chứ ít quá người ta ko đi lấy đc :D trong này ít dùng cỏ nhật :p

Vậy à thế thì khó thật mà bạn có fb thì cho mình mình gửi anh chuồng rùa cho mà coi cũng đơn giản thôi và cũng đang chờ thêm 1 chú rùa nữa mà lâu quá ngoài bắc dạo này chả có hàng mình đi lùng mãi mà chả kiếm dc

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Moon_rua said:
Vậy à thế thì khó thật mà bạn có fb thì cho mình mình gửi anh chuồng rùa cho mà coi cũng đơn giản thôi và cũng đang chờ thêm 1 chú rùa nữa mà lâu quá ngoài bắc dạo này chả có hàng mình đi lùng mãi mà chả kiếm dc
Bạn có thể mua từ SG ship vào cũng đc mà, hoặc bạn vào http://facebook.com/chuyenbanrua trong đó có shop bán ở HN đấy
FB mình là http://facebook.com/moazh :D

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Gà Lazy said:
Bạn để nó chạy rông vậy rồi mưa gió thì ướt hết à??? rồi chẳng may thối yếm thối mai gì nữa thì sao? @@
Sau khi con rùa mình nó có hiện tượng nghiến răng thì mình mới kiểm tra lại chỗ ở của nó và thấy đất rất ẩm, giống kiểu mới đổ nước vào ấy, mặc dù mình ít tưới cây lắm, trong khi đó chuồng bên cạnh của con size 6 thì khô cong, mình mới cách ly con đó ra khỏi cái nhà nó rồi, mai mang phơi cái chuồng, rồi vệ sinh lại xem như thế nào, chả hiểu nó bị gì nữa hiz hiz mong là sẽ không bị thối mai thối yếm
Mai đi mua cái bóng sưởi luôn, vừa để ấm, vừa để đất khỏi có dấu hiệu bị ẩm hiz hiz
Bên mình sáng nắng chiều mưa, sân lại nhiều hang hốc, 2 em mình lăn lộn từ bé(sz 15), đến giờ dc ngót 1 năm rồi (sz 17) nên khoẻ lắm. Sáng ấm thì trườn ra, chiều mưa lại rúc vào hốc :).

Còn chỗ rùa bị ẩm là do nó đi tè đó. để lâu này cái mùi nó khẳm kinh lắm, ko phơi nắng thì bệnh luôn nhé.

Dạo này mưa bão, ít nắng, mình khuyên nên nuôi bằng mùn cưa cho khô ráo và dễ vệ sinh.
Việc tệ hại nhất khi nuôi rùa là để chuồng vừa ẨM vừa NÓNG (nếu bật đèn sưởi), như vậy chuồng chẳng khác nào cái lò hấp, rùa chắc chắn dính bệnh.

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Bobeouuu said:
Bên mình sáng nắng chiều mưa, sân lại nhiều hang hốc, 2 em mình lăn lộn từ bé(sz 15), đến giờ dc ngót 1 năm rồi (sz 17) nên khoẻ lắm. Sáng ấm thì trườn ra, chiều mưa lại rúc vào hốc :).

Còn chỗ rùa bị ẩm là do nó đi tè đó. để lâu này cái mùi nó khẳm kinh lắm, ko phơi nắng thì bệnh luôn nhé.

Dạo này mưa bão, ít nắng, mình khuyên nên nuôi bằng mùn cưa cho khô ráo và dễ vệ sinh.
Việc tệ hại nhất khi nuôi rùa là để chuồng vừa ẨM vừa NÓNG (nếu bật đèn sưởi), như vậy chuồng chẳng khác nào cái lò hấp, rùa chắc chắn dính bệnh.
Mình nuôi thả thì nuôi trên ban công nên chắc chả có hang hốc mà chui vào, mình cách ly 2 ẻm ra khỏi chuồng và lót giấy cho nó nằm trogn chậu r, đợi mình tính thêm rồi làm cái chuồng khác hiz hiz lần này cho ra trời 100% luôn

hoang615

HOÀNG
Gà Lazy said:
Mình nuôi thả thì nuôi trên ban công nên chắc chả có hang hốc mà chui vào, mình cách ly 2 ẻm ra khỏi chuồng và lót giấy cho nó nằm trogn chậu r, đợi mình tính thêm rồi làm cái chuồng khác hiz hiz lần này cho ra trời 100% luôn
sao rồi em rùa của bạn đã khỏi chưa vậy

Gà Lazy

Moderators V.I.P
hoang615 said:
sao rồi em rùa của bạn đã khỏi chưa vậy
Rùa của mình bị giun bạn à, hôm qua cho uống thuốc giun r, giờ đang theo dõi xem như thế nào, vì chưa thấy nó đi ị hix thấy nó vẫn khoẻ lắm nhưng k biết tg lai như thế nào nữa :(

hoang615

HOÀNG
Gà Lazy said:
Rùa của mình bị giun bạn à, hôm qua cho uống thuốc giun r, giờ đang theo dõi xem như thế nào, vì chưa thấy nó đi ị hix thấy nó vẫn khoẻ lắm nhưng k biết tg lai như thế nào nữa :(
sao bạn bit bị giun , no có hiện tượng khó thở mà do giun gây ra thì mình thật không hiểu lần đầu thấy do bị giun mà khó thở nôn ???? ai nói bạn nó bị giun vậy

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
hoang615 said:
sao bạn bit bị giun , no có hiện tượng khó thở mà do giun gây ra thì mình thật không hiểu lần đầu thấy do bị giun mà khó thở nôn ???? ai nói bạn nó bị giun vậy
Đơn giản là vì bạn ấy thấy rùa của mình ị ra giun 3 lần rồi.

Gà Lazy said:
Này mình thấy nó đi 3 lần , lần nào cũng nhiều giun cả, thế nên mình cho nó uống 1/4 (size 9) còn con size 6 thì mình chưa cho vì chưa thấy có dấu hiệu giun gì cả, mình đang theo dõi, có gì mình sẽ làm như bạn bảo.
Nay mình cũng cách ly nó ra khỏi chuồng rồi, sắp tới làm cái khác, rồi thiết kế cho nó ra ngoài ban công ở luôn,cho thích nghi dần với môi trường bên ngoài là vừa ^^ tks bạn nhiều nhé

hoang615

HOÀNG
Bobeouuu said:
Đơn giản là vì bạn ấy thấy rùa của mình ị ra giun 3 lần rồi.
công nhận là thấy giun trong phân rùa thì nó bị giun thật nhung tình trang mệt mỏi biếng ăn khó thở thì mình không nghĩ là do giun , đôi khi trong bụng của rùa cũng cần ít giun sán đâu phải loại giun nà cũng xấu , ngay cả con người củng đầy giun đây nhưng đâu phải con nào cũng gây hại một số loại giun tốt cho hệ tiêu hóa đó nếu thiếu dẫn đến 1 số vấn đề về tiêu hóa đó , rùa trong tự nhiên ăn đau có cần rửa chúng bới đất ăn có sao đâu mình nghĩ giun không phải là vấn đề lớn với loài rùa !!!

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Uh, thời gian đầu mình còn xổ, nhưng sau này ko làm nữa, rùa thỉnh thoảng vẫn ị ra giun sống có, chết có nhưng thấy nó vẫn khoẻ nên thôi.
Trường hợp rùa ăn phải thức ăn quá bẩn (dính phân chó, mèo), nhiễm giun nặng ị ra 1 bó thì mới xổ.

Gà Lazy said:
Bạn Hoàng cho mình hỏi, con rùa núi vàng size 9 nhà mình nó ăn nhiều kinh khủng (chủ yếu là ăn dưa leo) , cứ bỏ đồ ăn ở đó là nó bò ra ăn, ăn xong nó lại bò vào, đc lúc nó lại bò ra ăn, hôm nay sau khi ăn xong 2 hiệp rồi thì nó bò vào trong "nhà" nó và mình để ý thấy có hiện tượng ngáp ngáp (dạng đớp không khí) xong dưới cổ cứ đẩy đẩy lên (giống nôn mửa) khi ngáp xong răng chạm vào thì nghe kèn kẹt (giống nghiến răng), phần da bên dưới cằm nhăn nhăn 1 xíu , thế có bị sao không bạn???? :( mình đang rất lo lắng, bạn có kinh nghiệm về vấn đề này có thể chỉ giáo mình làm thế nào dc k?

@hoang615
Đây nhé, rùa ngáp là chuyện bt, nhất lá sau khi ăn hoặc vào buổi sáng. Còn việc dưới cổ phập phồng là hoạt đồng hô hấp của nó, ko có nôn mửa j cả. Rùa của Gà vẫn ăn uống sinh hoạt bt, ko có mệt hay khó thở nhé. Cứ yên tâm :).