• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

bệnh về da

huyen_den

cún nhà mình tên xu. nó bị bệnh về da, triệu chứng là : da đỏ sần sùi, có vảy khô, ngứa, xuất hiện phần lưng , xu hay ngửa lên để gải ngứa trông rất tội nghiệp, làm sao để chữa cho nó đây, giúp mình với

kelbin

YTC Developer
trước đây mình cũng có một em foc soc cũng bị bệnh này. Bệnh này là bệnh nấm ngoài da, do da lông bị thiếu chất dinh dưỡng và độ ẩm nên bị khô và tróc vảy( mình thấy hơi giống như bệnh gàu ở da đầu của người ), chó gãi nhiều nên đỏ, chảy máu, có trường hợp nặng hơn để bị nhiễm trùng sưng mũ... Theo kinh nghiệm của mình thì bạn nên đem em ấy ra tiệm thú y để người ta coi mức độ mà cho thuốc uống, nếu em ấy bị ít chưa lây ra nhiều thì bạn có thể mua sữa tắm loại đặc trị cho các bệnh ngoài da( có ghi rõ trên bao bì nha). Loại này thì hơi mắt hơn so với loại thường và cũng không thơm , nhưng được cái tắm xong thì lông rất mềm và mượt. Hiện tại thời tiết đang vào mùa nóng nên khoảng 1 ngày thì bạn lấy khăn ướt để lau sơ mình cho em ấy để giúp vệ sinh lông và tránh hôi lông. Bạn có thể mua thêm viên vitamin bổ lông để giúp em ấy cân bằng dinh dưỡng và nhớ luôn thường xuyên dọn dẹp chổ ngủ của em ấy sạch sẽ cũng như cung cấp nước sạch cho em ấy hằng ngày. Chúc em ấy mau hết bệnh nha.