• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

bé mèo nhà mình bị tự kỷ, phải làm sao đây mọi ng giúp mình với

pinky1311

YTC Developer
Mình mới mua bé đc vai ngày, bé là bé gái tên Gấu, Anh lai 34 màu đồi mồi lúc qua đón bé thấy bé có vẻ dữ lắm, ko cho mình ôm, chủ cũ của bé nói bé bị tự kỷ vì phải ở nhà 1 mình suốt, mới đầu mình cũng nghĩ ko co vấn đề j, mình sẽ dùng tình yêu thương để làm bạn với bé, nhưng vừa về tới nhà thấy mấy bé khác thì bé lại khè khè đòi cắn, kể thêm là nhà mình đã có 2 bé lớn và 1 bé bằng tuổi với bé, mấy ngày nay tụi nó cứ gặp nhau là gầm gừ suốt, mỗi đứa trốn 1 góc trong nhà ko chạy ra đùa giỡn như mọi hôm nữa, buồn lắm, bé Gấu cũng trốn trong góc nhà nằm suốt, mình lại vuốt ve thì ko cho, ẵm lên thì cứ cào cấu và cắn mình, cho ăn hạt khô trộn cá, cơm trộn cá cũng ko chịu ăn, theo lời chủ cũ nói bé thích trứng chiên nên mình cho Gấu ăn trứng chiên bé cũng ăn 1 ít thôi rồi chạy vô góc nằm trốn, mình phải làm sao đây các bạn, ai biết chỉ mình với, nhà mình giờ mỗi đứa trốn 1 góc ko chạy nhảy như trước nữa :((

henneikenpro

YTC Developer
Cái này chuyện bình thường thôi mà bạn,không có gì khó đâu mất chút time chơi với bé nó là đc
chỉ vài đường cơ bản cho bạn nhé vì trk mình cũng buôn bán mèo ở nick 258258,nuôi đến 20 bé mèo một lúc này

1.Nhà mới,nơi ở mới sẽ có mùi lạ với bé mèo đặc biết là có các bé mèo sống trước đấy dẫn đến bé sợ hãi và không mún chạy nhảy như khi sống ở môi trường cũ,nên bé sẽ trốn đi và quan sát xung qoanh thôi mà.
2.chịu khó vuốt ve em nó những lúc rảnh vuốt từ đầu xuống đuôi sau đó gãi mông e nó tí(mông e nó sẽ nhíc nhíc nên :)) )rồi gãi mũi bé nó cho e nó thích thú(tiện cho e nó ngửi mùi của chủ mới). Chú ý:không được bế bé nên đâu đấy sẽ làm bé sợ đấy
3.để chậu hoặc khay đựng xỉ hoặc cát vệ sinh để cho bé ngửi mùi không khí pha một chút mùi của bé mèo lớn là dần dần quen mà.
4.Chịu khó ngủ cùng bé thật nhiều là bé sẽ gần cậu ngay thôi mà.Thời tiết h là rất rễ gần đấy cậu

Chúc bé sớm đùa vs cậu nhé.Có gì cứ vào forum mình sẽ giải đáp thêm cho

pinky1311

YTC Developer
Thanks bạn nhiều nhé, mình sẽ cố gắng chơi với bé thật nhiều, mình sẽ làm theo cách bạn chỉ mình xem thế nào, có j mình sẽ nhờ bạn tư vấn thêm nhé

Nga Ngu Ngơ

thần mèo
bé Gấu chắc hồi trước không được con người vuốt ve nên nhát người thôi. chỉ cần bạn chơi nhiều với vuốt ve bé nhiều là được :D

yu.1st

Mình nghĩ la do bé chưa qen, một phần là ít tiếp xúc nên sợ người, bạn phải ôm ấp vuốt ve bé nhiều vào, cho bé qen hơi bạn, quấn bạn, lúc đó khi bé đã quen với bạn rồi mới cho bé gần những bé mèo khác thì dễ dàng hơn

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Hehehe...
Hồi mới về nhà mình, Sushi tuuy không sợ ai dù nhà có cả chó lẫn mèo về trước pé, nhưng cũng không chiu bế. Bế là cào cấu, là làm dữ. Mình cũng chỉ cho ăn bình thường, lúc đầu không chịu ăn, nhưng về sau thì cho ăn trễ hơn (bụng đói móm mém rồi ý) thì cũng phải ra ăn thôi, mấy ngày đầu ăn ít, vì cho ăn riêng, sau mình bắt ăn chung cả đám. Thế là chúng nó giành ăn, Sushi thấy ng ta làm sao....cũng làm vậy, hùa theo giành ăn. Bắt đầu háu ăn rồi mình tách riêng ra, cho mỗi đứa 1 chén như trc, quen giành nhau, nên bé vẫn ăn khí thế. Còn về phần vuốt ve, minh chẳng làm gì nhiều cả. Cứ nhắm ngay mặt nó, mà vuốt ve con khác. Ban đâu thì chị ta thấy bình thường, sau thấy mấy pé về trc thix thú khi được vuốt ve cũng, kêu gru gru hạnh phúc, thế là Sushi cũng mún thử. Ban đầu ta tự động đến gần, nằm phịch ngay cạnh mình,mình ko vội bế, cứ gãi tai, gãi cổ cho bé, càng về sau.....như kiểu nhà đông con, mún dc vuốt nhiều, gãi nhiều, thì tự động leo lên ng mình =^.^=

MEO DI HIA

bạn giống tớ cho bạn mẹo nay đảm bảo lun, khi nào vê ban cứ meo meo meo meo với nó khi minh nói thấy nó cũng meo ban lại tiếp tục vài hum như vậy,cách cho nó ăn cũng phai từ tốn cho ăn thử thật nhiều thứ nhé,phải kiên nhẫn bạn nhé jo bé bông nhà mình quấn người ghê lắm chúc bạn thành công

hainv_92

Member
nhoxponlove said:
Hồi mới về nhà mình, Sushi tuuy không sợ ai dù nhà có cả chó lẫn mèo về trước pé, nhưng cũng không chiu bế. Bế là cào cấu, là làm dữ. Mình cũng chỉ cho ăn bình thường, lúc đầu không chịu ăn, nhưng về sau thì cho ăn trễ hơn (bụng đói móm mém rồi ý) thì cũng phải ra ăn thôi, mấy ngày đầu ăn ít, vì cho ăn riêng, sau mình bắt ăn chung cả đám. Thế là chúng nó giành ăn, Sushi thấy ng ta làm sao....cũng làm vậy, hùa theo giành ăn. Bắt đầu háu ăn rồi mình tách riêng ra, cho mỗi đứa 1 chén như trc, quen giành nh