• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Alaska lai GSD or Husky lai GSD or Alaska lai Husky

KuuYuBj

Hiện e đang có 1 vài thắc mắc nhỏ là thế này mong mọi người giải đáp giúp e,e thank trước
Hiện e đang ngắm đến 1 vài giống chó lai, vừa rẻ vừa đẹp,e ko quan tâm thuần chủng cho lắm bởi e thích lai lai tý chẳng sao, những thấy nhiều người bảo chó lai hay nóng nóng gì đấy (ý là nóng tính) hay cắn người?hjz , nhà nhiều trẻ con nên cũng hơi sợ chẳng hiểu thế nào?mong các bác giải đáp giúp
E "hu gồ" mãi mà chẳng thấy có cún nào lai lai mà nhớn tầm 1-2 năm để e xem xét,nhà bác nào có thì up hình giúp đỡ e nhớ.
E cảm ơn
Chỉ giống Alaska lai GSD or Husky lai GSD or Alaska lai Husky thôi,hihhi`

KuuYuBj

À e thấy nhiều người còn nói cun lai thường ko được khỏe mạnh và hay bệnh hơn cún thuần chủng,cái vấn đề này e cũng đang thắc mắc?Các bác đi trước kinh nghiệm đầy mình giúp e với

KuuYuBj

À mà chưa hết, Cún có nên tiêm phòng dại ko nhỉ, e thấy thằng bán nói tiêm gì thì tiêm, chứ đừng tiêm phòng dại, cún sẽ giảm chỉ số thông minh, các bác thấy thế nào?cho e ý kiến nhé

Bold

Member
1-2 năm thì mình ko có hình cho bạn coi rồi! nhưng mình cũng từng nuôi một bé husky lai alaska có tý kinh nghiệm! Bé là giống cái, hiền lắm! không biết các bé khác thế nào chứ bé nhà mình hiền ko à mà lại còn thông minh nữa. Mình ko ưng điều gì chỉ cần nói một câu là bé nghe và ko dám tiếp lục làm điều đó nữa. Tới giờ đi ngủ chỉ cần chỉ vô chỗ bé nằm và nó :" Bold! vào đây nằm nào." thế là bé vô và nằm chờ tắt đèn đi ngủ. Nói chung là bé hiểu chuyện và tuyệt đối nghe lời mình. Có lần mình và người yêu giỡn anh ấy đánh mình kiu trời thế là bé chạy ra gầm gừ quát ba để bảo vệ mẹ nữa :m033: . có bữa mình ốm mệt ngã cầu thang choáng quá ngồi một chỗ bé đang bệnh nặng nhìn thấy đứng nhỏm dậy nhìn mình rùi chờ mình đứng lên mới nằm xuống nghỉ tiếp...nói chung là chẳng có cơ sở nào kiu mấy bé lai nóng tính hay cắn người cả.
Còn về vụ cún lai hay mắc bệnh hơn cún thuần chủng là đúng đó bạn. tuy nhiên điều đó không có nghĩa là các bé yếu xìu, chỉ là trong một môi trg bệnh thì các bé lai sức đề kháng kém hơn dễ nhiễm virut hơn thôi. Trước khi đưa bé về nhà bạn cứ hỏi người ta xem đã tiêm đủ các mũi ngừa bênh chưa, thông thường là một mũi ngừa 7 bệnh trong đó có ngừa bệnh carre là quan trong nhất. Sau đó tiêm mũi 5 bệnh trong đó có ngừa bệnh dại. và xổ giun cho bé. Sau khoảng 20 ngày bé khỏe là okie!
Bé nhà mình mang về khi chưa đc tiêm nên mắc carre trc đó, bé bênh tội lắm chữa trị khắp nơi hết nhìu tiền quá trời mà bé ko qua đc. Nuôi cún đc hay ko cũng là duyên đó bạn ạ! :m152: mình nhớ pé nhà mình ghê! hix

ngocanhsama

YTC Developer
Cún hiền hay ko là do cách bạn dạy,nuôi chứ giống thì chiếm phần nhỏ.Nhưng chó lai thường mang cả khuyết điểm của chó bố và mẹ,và dễ nhiễm nhiều bệnh hơn chó thuần.Nhưng ngược lại cũng mang đặc tính đặc chưng của 2 giống chó.

sweetmemory2602

YTC Developer
Cún hiền hay ko là do cách bạn dạy,nuôi chứ giống thì chiếm phần nhỏ.Nhưng chó lai thường mang cả khuyết điểm của chó bố và mẹ,và dễ nhiễm nhiều bệnh hơn chó thuần.Nhưng ngược lại cũng mang đặc tính đặc chưng của 2 giống chó.

Theo mình biết thì là ngược lại đấy bạn ạ. Chó lai thường khoẻ hơn chó thuần vì mang các tính trạng trội( thường là tính trạng tốt) của cả 2 giống, tránh được các bệnh di truyền ở chó thuần, sức đề kháng, khả năng thích nghi vs các điều kiện MT cũng tốt hơn. Mà thực ra vấn đề quan trọng là ở cách chăm sóc, chế độ dinh dưỡng, dạy dỗ, huấn luyện...của người chủ chứ không đơn thuần là chuyện thuần chủng hay lai tạp.