• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

YTC chúng ta nên làm giấy khai sinh cấp cho các chó lưu hành nội bộ

JohnedTrung

Trần Chí Trung
mình lập topic này chủ yêu là mình có sáng kiến như thế này :
Hiện tại trên diễn đàn mình dân số đã đông. Mà chó thì cũng nhiều nhưng có nhiều chó do mua hay sinh ra ko có giấy khai sinh gì hết. Mình biết mún làm giấy khai sinh giông VkA là điều ko thể nhưng mình chỉ ý kiến là tại sao mình ko làm những giấy khai sinh riêng của yêu thú cưng cấp cho các chó đủ tình trạng sức khỏe tốt,đẹp. Dù các bé chưa rỏ cha mẹ là ai. Giấy khai sinh này ta chỉ sử dụng trong nội bộ thôi. Như vậy chó chúng ta sẽ cũng có giấy khai sinh nhưng chỉ của riêng YTC công nhận thôi.. mọi ngừoi cho ý kiến.hiii

ilikepet

T.Viên Năng Động
Ý kiến khá hay nhưng có vẻ hơi khó đây. Tại các bạn bán cún thường ở nhiều tỉnh thành khác nhau mà bạn, làm sao để cấp giấy chứng nhận được.

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Việc này sẽ hữu ích khi bạn muốn có một giấy tờ nào đó, của một tổ chức có tư cách pháp nhân công nhận về ngày tháng năm sinh của thú cưng bạn nuôi. Ví dụ cún của bạn đã 25 tuổi rồi, có thể đưa vào kỉ lục Guiness nhưng bạn ko có giấy tờ chứng minh về tuổi của cún.....

Mình đã ghi chú lại về ý kiến này để đưa vào kế hoạch phát triển YTC.

Thân.

JohnedTrung

Trần Chí Trung
hiiii.mong admin ghi nhận nha.vì một yeuthucung phát triển nà

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
JohnedTrung said:
mình lập topic này chủ yêu là mình có sáng kiến như thế này :
Hiện tại trên diễn đàn mình dân số đã đông. Mà chó thì cũng nhiều nhưng có nhiều chó do mua hay sinh ra ko có giấy khai sinh gì hết. Mình biết mún làm giấy khai sinh giông VkA là điều ko thể nhưng mình chỉ ý kiến là tại sao mình ko làm những giấy khai sinh riêng của yêu thú cưng cấp cho các chó đủ tình trạng sức khỏe tốt,đẹp. Dù các bé chưa rỏ cha mẹ là ai. Giấy khai sinh này ta chỉ sử dụng trong nội bộ thôi. Như vậy chó chúng ta sẽ cũng có giấy khai sinh nhưng chỉ của riêng YTC công nhận thôi.. mọi ngừoi cho ý kiến.hiii
ý kiến của bạn rất hay :clapping: . Mình nghĩ ko có gì là ko thể cả. Có điều thời gian từ tính toán đến hiện thực thì hơi lâu thôi vì mình bắt đầu từ con số 0 mà. Mình nghĩ ytc có thể lập các "văn phòng" (ko cần phải 1 văn phòng hẳn hoi, có thể tại nhà admin nào đấy) ở mỗi tp/vùng/miền...Chó/mèo bạn nào sinh ra mà muốn đăng bán trên diễn đàn có thể chụp hình, làm giấy theo quy định của diễn đàn, gửi về cho admin của khu vực đó phê duyệt, rồi sẽ gửi hồ sơ về trụ sở chính để phê duyệt lần cuối. Mình chỉ mới nghĩ ra được đai khái vậy thôi. Cụ thể chu trình thế nào chắc các admin nhà ta ngồi thảo luận là sẽ ra mà :m009: . Như vậy chó/mèo nếu đăng bán ở nơi nào khác thì ko biết, nhưng nếu đã đăng lên ytc thì ít ra cũng đã có các thành viên uy tín chứng nhận rồi. Khà khà :Onion38:

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
nhoxponlove said:
Làm được thì làm luôn cho mèo với ạ ^^

Chà... Mong quá đi!
mình hợp tác với nhau ko chừng ước mơ sẽ thành hiện thực đó :keke_hehe:

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Charlene2801 said:
mình hợp tác với nhau ko chừng ước mơ sẽ thành hiện thực đó :keke_hehe:
Hehehehe....
Mình nghĩ là, bố mẹ các bé có giấy khai sinh, chứng nhận, thì nên có clip xxx (kekeke phim 16+). :Onion34: của ba mẹ pé
Người giám định duyệt qua chủng loài, giống của bé (thuần chủng hay không, giống gì, lai thì loài gì với loài gì). Một bạn đứng ra làm chứng quá trình kiểm duyệt, và sự đồng ý thống nhất của chủ mèo, không tranh chấp, bất đồng về ngày tháng ra đời, hay chủng giống loài.

Người được phép làm và nhận giấy chứng nhận này phải nhất thiết là thành viên của YTC.

Cuối cùng là một tờ giấy thật oách. Ghi lại ngày tháng sinh, tên pé, và chủ thể đứng ra làm giấy. :hi: kèm theo dấu mộc đặc trưng YTC.
Ý kiến chủ quan của mình là vậy đó, hjhj... Ai thấy hay thì ủng hộ nha! :loa_loa: :loa_loa: :loa_loa:

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
nhoxponlove said:
Hehehehe....
Mình nghĩ là, bố mẹ các bé có giấy khai sinh, chứng nhận, thì nên có clip xxx (kekeke phim 16+). :Onion34: của ba mẹ pé
Người giám định duyệt qua chủng loài, giống của bé (thuần chủng hay không, giống gì, lai thì loài gì với loài gì). Một bạn đứng ra làm chứng quá trình kiểm duyệt, và sự đồng ý thống nhất của chủ mèo, không tranh chấp, bất đồng về ngày tháng ra đời, hay chủng giống loài.

Người được phép làm và nhận giấy chứng nhận này phải nhất thiết là thành viên của YTC.

Cuối cùng là một tờ giấy thật oách. Ghi lại ngày tháng sinh, tên pé, và chủ thể đứng ra làm giấy. :hi: kèm theo dấu mộc đặc trưng YTC.
Ý kiến chủ quan của mình là vậy đó, hjhj... Ai thấy hay thì ủng hộ nha! :loa_loa: :loa_loa: :loa_loa:
Yeah yeah yeah...trước tiên là ủng hộ cái tinh thần trước nè :clapping: . Mình thấy đề nghị quay clip cũng hay. Nhưng mà vậy thì quay luôn cảnh mèo mẹ sinh con nữa nhỉ? Vậy là gần những thời khắc quan trọng đó lúc nào mình cũng phải túc trực...ko thì phải cắt cử người trông nom chúng nó :Onion34: .

Còn vụ phê duyệt loài giống đối với đa số mèo trên diễn đàn mình hiện nay chắc chỉ có thể dựa vào những tính chất được miêu tả trên sách vở để phê duyệt thôi, chứ chưa thể xét nghiệm máu này nọ cho chúng nó đâu ha...nhưng mà nếu chúng ta từ từ lớn mạnh thì biết đâu chừng :m105:

Nhưng mà trước mắt có được 1 tấm khai sinh bé bé xinh xinh do công động mình chứng nhận cũng là vui rồi :m208: .

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Uhm...Mình nghĩ là: Ích ra thì mình cũng chứng minh được, các pé mình được nhận về từ một diễn đàn minh bạch, có gia đình yêu thương, có ba mẹ được chăm sóc sạch sẽ đàng hoàng. Các bé không phải món hàng mua đi bán lại, hoặc trôi sông lạc chợ, ng chủ mang về hòng lừa những bạn nhẹ dạ lần đầu nuôi chó mèo (Tình trạng này có chứ không phải là không). Không cần phải nói xa xôi gì đến kĩ luật Guinet gì gì đó đâu :lau_mo_hoi: Ngoài ra, để bỏ công sức làm những tờ giấy khai sinh, chứng nhận dạng như vậy, mà ng chủ phải bỏ công sức, thì những người đứng ra bán chó, bán mèo, hòng kinh doanh cũng sẽ dần đặt cao "uy tín" hơn. Tất nhiên, sẽ có những lỗ hỏng nhất định, nhưng mặt tốt trc mắt thì cũng không ít đâu. Mong admin và các mod có thể sớm xem xét ý kiến này, chứ không chỉ ghi nhận thôi nhé! :Onion28:

Thuy_diem24kc1

YTC Developer
Charlene2801 said:
ý kiến của bạn rất hay :clapping: . Mình nghĩ ko có gì là ko thể cả. Có điều thời gian từ tính toán đến hiện thực thì hơi lâu thôi vì mình bắt đầu từ con số 0 mà. Mình nghĩ ytc có thể lập các "văn phòng" (ko cần phải 1 văn phòng hẳn hoi, có thể tại nhà admin nào đấy) ở mỗi tp/vùng/miền...Chó/mèo bạn nào sinh ra mà muốn đăng bán trên diễn đàn có thể chụp hình, làm giấy theo quy định của diễn đàn, gửi về cho admin của khu vực đó phê duyệt, rồi sẽ gửi hồ sơ về trụ sở chính để phê duyệt lần cuối. Mình chỉ mới nghĩ ra được đai khái vậy thôi. Cụ thể chu trình thế nào chắc các admin nhà ta ngồi thảo luận là sẽ ra mà :m009: . Như vậy chó/mèo nếu đăng bán ở nơi nào khác thì ko biết, nhưng nếu đã đăng lên ytc thì ít ra cũng đã có các thành viên uy tín chứng nhận rồi. Khà khà :Onion38:
Mình thấy ý kiến này có lý, mình đăng ký làm người làm giấy khai sinh ở TP HCM

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
Thuy_diem24kc1 said:
Mình thấy ý kiến này có lý, mình đăng ký làm người làm giấy khai sinh ở TP HCM
Hehe. Thanks bạn đã ủng hộ! Mình cũng muốn nằm trong "ban cấp giấy khai sinh". Nhưng mà tuổi đời vào diễn đàn của mình chưa lâu, bài viết chưa được nhiều. Ko biết các bạn có tin tưởng ko...

Với lại 1 ban như vậy cũng phải có ít nhất 3 người trở lên. Thứ nhất, 1 người ko thể làm xuể, và kiến thức thì đương nhiên ko bằng nhiều người công lại. Thứ 2 là nhiều người để mang tính khách quan, công bằng. Phòng trường hợp sẽ có bạn khiếu nại "sao e đăng ký lâu quá mà ko ai thèm tới xem và cấp giấy cho mèo nhà e" hay là "sao mèo nhà e là 34 thuần mà các anh chị lại bảo mèo lai?" hay tệ hơn là "hồi đó e đăng ký với anh A mà giờ anh ấy nghỉ rồi, giấy tờ của em cũng mất hết...giờ ai xác nhận lại cho e"... :lac_dau:

Nếu mà mình làm là phải tính kỹ thiêt là kỹ để hạn chế tối đa những trường hợp như trên...và mọi người đểu vui vẻ khi cầm tấm giấy khai xinh xắn :gongxi-1:

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Charlene2801 said:
Hehe. Thanks bạn đã ủng hộ! Mình cũng muốn nằm trong "ban cấp giấy khai sinh". Nhưng mà tuổi đời vào diễn đàn của mình chưa lâu, bài viết chưa được nhiều. Ko biết các bạn có tin tưởng ko...

Với lại 1 ban như vậy cũng phải có ít nhất 3 người trở lên. Thứ nhất, 1 người ko thể làm xuể, và kiến thức thì đương nhiên ko bằng nhiều người công lại. Thứ 2 là nhiều người để mang tính khách quan, công bằng. Phòng trường hợp sẽ có bạn khiếu nại "sao e đăng ký lâu quá mà ko ai thèm tới xem và cấp giấy cho mèo nhà e" hay là "sao mèo nhà e là 34 thuần mà các anh chị lại bảo mèo lai?" hay tệ hơn là "hồi đó e đăng ký với anh A mà giờ anh ấy nghỉ rồi, giấy tờ của em cũng mất hết...giờ ai xác nhận lại cho e"... :lac_dau:

Nếu mà mình làm là phải tính kỹ thiêt là kỹ để hạn chế tối đa những trường hợp như trên...và mọi người đểu vui vẻ khi cầm tấm giấy khai xinh xắn :gongxi-1:
Cái vụ mà mèo nhà em 34 sao bảo lai là nghi có lắm đó nha. Hjc...
Trong dd mình dạo này đang có 1 bạn bán mèo ...bảo là "34 lai Nga" mà nói thật... Nó chả có tí bún nào batu hết trơn. Mềnh là mềnh đã ngu ngu cái vụ giống loài roài, mà nhìn còn ko ra cái chất batu nữa là :ngoi_xom: .... Vậy chớ gân cổ lên cãi cho được mới vui.
Nên ban cấp phát giấy khai sinh này mà có ra đời, thì làm việc phải mệt lắm đây. Kiến thức cũng phải rộng nữa. Nên để có giá trị cho cái thứ được gọi là giấy khai sinh thì nên thu phí. Giong như các tổ chức vốn có ở Mĩ hay Thái Lan dzạ đó. Tất nhiên là không cao, vì đâu có tính bằng tiền đô. Và cũng để ng mua các bé, hay khi sang nhương phải chú ý đến giá trị thật của bé nhà mình, thay vì cứ tự tượng ra.

Làm được thì tốt quá